ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร serum ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร serum ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ เม.ย. 20, 2019 4:30 pm

- ปัญหาผิว : อายุ 40 ปี มีผิวมันขาดน้ำ รูขุมขนกว้างจากอายุที่มากขึ้น มีสิวขึ้นบ้างประปรายตามฮอร์โมน

- ต้องการผลิตภัณฑ์ที่เป็น essence หรือ serum เนื้อเบาๆค่ะ เป็นน้ำ หรือข้นกว่าน้ำหน่อยนึงค่ะ ไม่ต้องเป็นเจลค่ะ เพราะต้องการใช้เป็นขั้นตอนที่ 2 ค่ะ ใช้ที่เป็นเจลทับกันหลายตัวพอทากันแดดแล้วชอบเป็นขุยอ่ะค่ะ อยากให้ซึมลงผิวได้ ไม่เหนอะหนะอยู่บนผิวนานๆค่ะ เพราะมีครีมให้ลงต่ออีกค่ะ

- ต้องการสั่งผลิตตามสูตรนี้ค่ะ

1.น้ำกลั่น 65.1%
2.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
3.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
4.Ectoine (Ectoin) 2%
5.Rhamnose 3%
6.Phospholipid 1%
7.1,2-Hexanediol 3%
8.Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
9.Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
10.Glyceryl glucoside 2%
11.Snail Secretion 3%
12.Plankton GP4G™ 2%
13.L-Carnosine 1%
14.L-Arginine 0.3%
15.L-Proline 0.3%
16.L-Glutamic Acid 0.3%
17.L-Lysine 0.3%
18.Glycine 0.3%
19.L-Serine 0.3%
20.L-Alanine 0.3%
21.L-Threonine 0.3%
22.L-Valine 0.3%
23.L-Phenylalanine 0.3%
24.L-Aspartic Acid 0.3%
25.L-Isoleucine 0.3%
26.L-Methionine 0.3%

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร serum ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 21, 2019 9:23 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาเรื่องขุยเวลาทาครีม ลองดูที่นี่คะ

มีผิวมันขาดน้ำ รูขุมขนกว้างจากอายุที่มากขึ้น มีสิวขึ้นบ้างประปรายตามฮอร์โมน

แนะนำเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่ม ปรับสมดุลความมัน หลายตัวร่วมกัน คะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง จะมีส่วนผสมที่ไม่สามารถเข้ากับสูตรได้ คือ Phospholipid คะ ให้ตัดออก โดยองค์ประกอบอื่นๆไม่มีปัญหาคะ

กลุ่ม กรดอะมิโน แนะนำเลือกใช้ Natural Moisturizing Amino Acids แทนคะ จะเป็นการรวมกันของหลายๆตัวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ เม.ย. 22, 2019 1:40 pm

- รบกวนทีมงานช่วยตรวจเช็คสูตรให้อีกรอบนะคะ ว่ามีสารตัวไหนไม่เข้ากันบ้าง / มีสารตัวไหนออกฤทธิ์ซ้ำซ้อนกันบ้างค่ะ / ต้องมีการปรับค่า PH ไม๊ / สูตรมีความเสถียรไม๊ค่ะ เพราะถ้าสูตรขอ อย.แล้วจะไม่สามารถปรับแก้ไขได้แล้วใช่ไม๊ค่ะ

@@@@ สูตรที่ 1 Treatment serum ต้องการให้เนื้อมีความข้นกว่าน้ำนิดนึงค่ะ จะใช้ทาหน้าเป็นตัวที่ 2 ค่ะ

1.น้ำกลั่น 65.7%

2.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
3.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
4.Ectoine (Ectoin) 2%
5.Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
6.Glyceryl glucoside 2%
7.Plankton GP4G™ 2%
8.L-Carnosine 1%
9. Rice Vitamin 2%
10. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
11.Glycosaminoglycans Complex 3%
12.Wakame Extract (Brown Sea Weed) 3%

13. Laurocapram (Water Soluble) 2%
14.1,2-Hexanediol 3%
15. Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.3%
16.Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

@@@@ สูตรที่ 2 anti-aging serum ต้องการให้เนื้อมีความข้นกว่าสูตรที่ 1 Treatment serum หน่อยค่ะ จะใช้ทาหน้าต่อจาก สูตรที่ 1 Treatment serum ค่ะ

anti-aging serum

1. น้ำกลั่น 54.5%

2.Repair Activator™ 10%
3.Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3%
4.Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl 3000) 5%
5.Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) 10%
6.beta glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 5%
7.Adenosine Liposome 3%
8.Ume Extract (Anti-Glycation) 2%
9. Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1 %

10. Laurocapram (Water Soluble) 2%
11.1,2-Hexanediol 3%
12. Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.5%
13.Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

- สูตรนี้จำเป็นต้องแช่ตู้เย็นไม๊ค่ะ แล้วถ้าไม่แช่เย็นสารจะเสื่อมสภาพไม๊ค่ะ เพราะการแช่เย็นจะไม่สะดวกในการใช้งานค่ะ
- อย่างพวก Japanese Cedar , GlucoBright™ หรือ Willow Bark มีฤทธิ์ในการช่วยผลัดเซลล์ผิว สามารถใช้ทาหน้าทุกวัน เช้า-เย็นได้ไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 1:37 pm

สวัสดีคะ

ทั้ง 2 สูตร สามารถผสมได้คะ

สูตรไม่ต้องมีการปรับใดๆแล้วคะ

- สูตรนี้จำเป็นต้องแช่ตู้เย็นไม๊ค่ะ แล้วถ้าไม่แช่เย็นสารจะเสื่อมสภาพไม๊ค่ะ เพราะการแช่เย็นจะไม่สะดวกในการใช้งานค่ะ
- อย่างพวก Japanese Cedar , GlucoBright™ หรือ Willow Bark มีฤทธิ์ในการช่วยผลัดเซลล์ผิว สามารถใช้ทาหน้าทุกวัน เช้า-เย็นได้ไม๊ค่ะ

หากแช่ตู้เย็นได้ ดีกว่าเสมอคะ เพราะสูตร 2 มี เปปไทด์ ที่จะมีอายุยืนยาวกว่า หากอยู่ในที่เย็นเสมอ
การไม่ได้เก็บในที่เย็น ส่วนผสมไม่ได้เสื่อมสภาพไปในทันที แต่อัตราการเสื่อมสภาพ จะเร็วกว่า การเก็บในที่เย็น โดยทีมงานไม่สามารถประเมินได้ เนื่องจากขึ้นกับองค์ประกอบหลากหลาย (อุณหภูมิ, แสง, ส่วนผสมอื่นๆในสูตร)

ส่วนผสมที่มีฤทธิ์ในการช่วยผลัดเซลล์ผิว ไม่ได้ผลัดในระดับเร่งหรือรุนแรง สามารถใช้งานได้ทุกวันตามปกติ ส่วนผสมกลุ่มที่มีการเร่งและสามารถผลัดได้รุนแรงจะเป็นกลุ่ม AHA/PHA/BHA/LHA เท่านั้น ซึ่งในกลุ่มนั้น หากใช้ต่อเนื่อง ให้ดูการเปลี่ยนแปลงของผิว และลดการใช้(ความที่ หรือปริมาณ) เมื่อพบเห็นการลอกของผิวคะ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ พ.ค. 01, 2019 3:07 pm

--รบกวนทีมงานช่วยเช็คสูตรให้อีกรอบนะคะ มีการปรับปรุงสูตรนิดหน่อยค่ะ

สูตรที่ 1

น้ำกลั่น 63%

Repair Activator™ 10%
Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3%
Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl 3000) 5%
Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) 10%
Wrinkle-Lax™ 0.5%
Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%

Laurocapram (Water Soluble) 2%
1,2-Hexanediol 3%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.5%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สูตรที่ 2

น้ำกลั่น 66.7%

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Ectoine (Ectoin) 2%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
L-Carnosine 1%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
Glycosaminoglycans Complex 3%
Wakame Extract (Brown Sea Weed) 3%
Ume Extract (Anti-Glycation) 2%
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 1%
Pure-Adenosine™ 0.5%
Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1 %

Laurocapram (Water Soluble) 2%
1,2-Hexanediol 3%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.8%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

modtanoy21

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:48 am

สวัสดีคะ

DPHP ต้องละลายในน้ำมันคะ ในสูตรจะต้องพิจาณาเติมน้ำมันประมาณ 5% เพื่อทำหน้าที่ช่วยละลาย DPHP ให้คะ

สูตรที่ 2 สามารถผสมได้ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง