ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับActivated Resorcinol™ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับActivated Resorcinol™ครับ

โพสต์โดย kphphph » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 10:24 pm

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1.Activated Resorcinol™ สามารถใช้ร่วมกับ Tranexamic Acid และ 4MSK (Potassium Methoxysalicylate) ได้หรือไม่ครับ การทำงานซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า
2.4MSK (Potassium Methoxysalicylate) ยังติดสิทธิบัตรอยู่รึเปล่าครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับActivated Resorcinol™ครับ

โพสต์โดย kphphph » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 11:30 pm

ถามเพิ่มเติมจากข้อ1ครับ Activated Resorcinol™ สามารถใช้ร่วมกับ Acid (Liquid Azelaic™)ได้หรือไม่ครับ
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับActivated Resorcinol™ครับ

โพสต์โดย fristkiss001 » พุธ ม.ค. 15, 2020 12:50 am

ดันโพสให้ครับอยากรู้เหมือนกัน
fristkiss001

Has thanked: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 10:30 pm

สวัสดีคะ

เรียนให้ข้อมูล เกี่ยวกับ กลไก ของสาร whitening แบ่งออกได้เป็นดังนี้คะ

1. Reduce UVB induced inflammation and oxidation ลดการอักเสบหรืออนุมูลอิสระ ที่ถูกกระตุ้นด้วยแสง UVB ตัวอย่างกลุ่มนี้เช่น Dipotassium Glycyrrhizinate, Licorice Extract แทบทุกชนิด รวมถึงสารลดการอักเสบผิวอื่นๆ

2. Suppression of Endothelin-1 ยับยั้ง peptide Endothelin-1 ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นในกระบวนการ Melanogenesis ที่เกิดจาก UVB เช่น Tranexamic Acid

3. Inhibition of Tyrosinase activators ยับยั้งสารที่เป็น activators ของเอนไซม์ tyrosinase ซึ่งเป็นเอนไซม์ที่ทำหน้าที่ผลิตเม็ดสี เมลานิน ตัวอย่างกลุ่มนี้ เช่น MSH White™ และ Z-White™

4. Supression of tyrosinase and melanin synthesis ยับยั้งการทำงานของ เอนไซม์ tyrosinase และกระบวนการสังเคราะห์เม็ดสีผิว เมลานิน เช่น Vitamin C ทุกชนิด, Kojic Acid, Glabridin จาก Licorice Extract, Activated Resorcinol, SymWhite™, Placenta Extract (สารสกัดรกแกะ สารสกัดรกม้า สารสกัดรกหมู), Alpha Arbutin, n-acetyl glucosamine, Resveratrol, oxyresveratrol, Deoxyarbutin , Ellagic acid

5. Supression of release of melanin ยับยั้งกระบวนการปล่อยเม็ดสีสู่ผิว เช่น Vitamin B3

6. Turnover and desquamation promotion กระตุ้นการผลัดเซลล์ผิว เช่น AHA, BHA, PHA, LHA ทุกชนิด

7. Prevention of tyrosinase formation ยับยั้งการก่อตัวของเอนไซม์ tyrosinase เช่น Z-White™

8. Inhibition of melanosome maturation เช่น Alpha Arbutin, Deoxyarbutin

9. Promotion of tyrosynase decomposition กระตุ้นการแตกสลายของ (ทำลาย) เอนไซม์ tyrosinase เช่น 4MSK

สำหรับคำถามที่ท่านสมาชิกสอบถามว่ากลไก ซ้ำกันหรือไม่ หากตรวจสอบตามกลไกทั้ง 9 ข้อด้านบนนี้ ไม่ซ้ำกันคะ สามารถทำงานร่วมกันได้คะ

4MSK ยังติดสิทธิบัตร หากใช้ในสูตร ไม่สามารถเคลมว่า สารตัวนี้ ทำหน้าที่เป็น whitening ได้คะ (สามารถใช้ในสูตรได้ แต่ไม่สามารถเคลม หรือโฆษณา ได้)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fristkiss001 » พุธ ม.ค. 22, 2020 2:01 pm

ขอบคุณครับ^-^
fristkiss001

Has thanked: 0 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » จันทร์ ก.พ. 10, 2020 11:05 pm

หากใช้ Tranexamic Acid 3% , Activate resorcinol 1% , Z-White 2% , 4MSK 3% รวมกันทั้งหมด ควรใส่ทั้งสี่ชนิดในขั้นตอนสุดท้าย หรือต้องแยกใส่ตัวไหนขั้นตอนไหนครับ ควรใส่Disodium EDTA เท่าไรครับ 0.2เพียงพอไหมครับ

หากมี 4MSK ในสูตร สามารถมีคำว่า whitening บนผลิตภัณฑ์ได้ ชื่อสูตรใดๆ ตามด้วย whitening แต่ไม่สามารถหยิบยกตัว 4MSK ขึ้นมาว่าช่วยให้ผิวขาว หรือขาวเพราะตัว 4MSK ถูกต้องไหมครับ (ใช้ได้ มีคำว่าwhiteningบนขวดได้ แต่ห้ามพูดถึง )
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 16, 2020 10:48 am

สวัสดีคะ

หากใช้ Tranexamic Acid 3% , Activate resorcinol 1% , Z-White 2% , 4MSK 3% รวมกันทั้งหมด ควรใส่ทั้งสี่ชนิดในขั้นตอนสุดท้าย หรือต้องแยกใส่ตัวไหนขั้นตอนไหนครับ

โดยปกติ คำแนะนำที่ให้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย สาเหตุส่วนใหญ่เพราะว่า เผื่อว่าสูตรจะมีการใช้ความร้อน ส่วนผสมที่ควรเลี่ยงสัมผัสความร้อน จึงควรจะนำมาเติมในสูตรในขั้นตอนท้ายที่ไม่มีความร้อนแล้ว แต่หากสูตรไม่มีการใช้ความร้อน ก็ใส่ในขั้นตอนใดก็ได้ สำหรับส่วนผสมทุกรายการเวลาใส่ ควรจะค่อยๆใส่ทีละรายการ ไม่ใช่ใส่ร่วมกันทั้งหมดแล้วค่อยปั่น คะ

Disodium EDTA เท่าไรครับ 0.2เพียงพอไหมครับ

เพียงพอแล้วคะ

หากมี 4MSK ในสูตร สามารถมีคำว่า whitening บนผลิตภัณฑ์ได้ ชื่อสูตรใดๆ ตามด้วย whitening แต่ไม่สามารถหยิบยกตัว 4MSK ขึ้นมาว่าช่วยให้ผิวขาว หรือขาวเพราะตัว 4MSK ถูกต้องไหมครับ (ใช้ได้ มีคำว่าwhiteningบนขวดได้ แต่ห้ามพูดถึง )

ใช่คะ ห้ามเคลมว่า ให้ผิวขาว จาก 4MSK
staff

โพสต์โดย austiname789 » พุธ ก.พ. 26, 2020 5:40 pm

ขออนุญาตสอบถามจนท ออีกครั้งครับ
Tranexamic Acid 3%
Sym White 0.5%
Z-White 2%
4MSK 3%
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride) 3%
Creatine 100 1%
L-Carnitine (Carnitine) 3%

Licorice Extract (Glabridin 90%) 0.05%
Dipotassium Glycyrrhizate 0.5%
โซเดียม เมตาไบซัลไฟท์ 0.15%
EDTA 0.2%

นอกนั้นเป็นกันเสีย มอยเจอไรเซอ ฮิวเมคแทนอื่นๆ น้ำให้ครบ100

เข้ากันได้ไหมครับ และมีตัวใดจะลดประสิทธิภาพกันไหมครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 11:02 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้

Licorice Extract (Glabridin 90%) จะต้องละลายใน glycol แต่ในสูตรยังไม่มีคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง