ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง Lipid soft F ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง Lipid soft F ครับ

โพสต์โดย wisediq » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 6:02 pm

ถ้าผมจะใช้ lipid soft F ใส่ในครีมที่มีสารสร้างเนื้อครีมอยู่แล้วนี่ ผมสามารถใส่ lipid soft F ลงในครีมเลยได้ไหมครับ หรือต้องนำไปละลายกับน้ำมันก่อน
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Lipid soft F ครับ

โพสต์โดย wisediq » อังคาร พ.ค. 07, 2019 12:29 pm

ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ หากผสม lipid soft F ลงในสูตรที่มีสารลดความมันอย่างอื่นอยู่ด้วยอย่างเช่น Pure EGCG และ L-Carnitine ควรจะใส่กี่%ดีครับ สำหรับผิวผสม และผิวมัน และเนื้อสัมผัสจะลื่นๆคล้าย lipid soft lite ไหมครับ
wisediq

Re: สอบถามเรื่อง Lipid soft F ครับ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:29 pm

สวัสดีคะ

ถ้าผมจะใช้ lipid soft F ใส่ในครีมที่มีสารสร้างเนื้อครีมอยู่แล้วนี่ ผมสามารถใส่ lipid soft F ลงในครีมเลยได้ไหมครับ หรือต้องนำไปละลายกับน้ำมันก่อน

สามารถเติมผสมไปได้เลยคะ เนื่องจาก อยู่ในรูปน้ำมันอยู่แล้วคะ

หากผสม lipid soft F ลงในสูตรที่มีสารลดความมันอย่างอื่นอยู่ด้วยอย่างเช่น Pure EGCG และ L-Carnitine ควรจะใส่กี่%ดีครับ สำหรับผิวผสม และผิวมัน และเนื้อสัมผัสจะลื่นๆคล้าย lipid soft lite ไหมครับ

ผิวสัมผัสแตกต่างกันคะ LipidSoft F จะหนักกว่า LipidSoft Lite คะ

แนะนำลองใช้ที่ 2-3% ก่อนคะ โดยปกติผิวมัน ไม่ควรจะมีการใช้น้ำมันเยอะ แม้ว่า LipidSoft F มีผลการทดลองว่าช่วยลดความมันผิวก็ตาม
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ พ.ค. 20, 2019 4:54 pm

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ ปกติผมใช้ Lipidsft เป็น emolient เพราะอยากเลี่ยงการใช้ ซิลิโคน พอจะช่วยแนะนำสารให้ความลื่นน่าใช้อย่างอื่นให้ผมแทนได้ไหมครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 5:10 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบันยังไม่มี emollient ที่ไม่ใช่ silicone และให้ผิวสัมผัสเหมือน silicone ที่มีลักษณะพิเศษคือนุ่มลื่นและไม่เหนอะหนะ คะ แต่บางชนิดอาจจะมีความใกล้เคียงบาง แต่ก็ยังไม่สามารถให้ผิวสัมผัสเหมือนกับ silicone ได้ (การกล่าวเช่นนี้ ทีมงานไม่ได้หมายถึงว่า ผิวสัมผัสของซิลิโคน ดีที่สุด เพียงแต่ เป็นลักษณะผิวสัมผัสเฉพาะของซิลิโคน ที่สารกลุ่มอื่นไม่เหมือน คะ)

ตัวอย่างเช่น การใช้ LipidSoft Dry อาจจะให้ความแห้งได้ใกล้คล้ายกับซิลิโคน แต่ไม่ได้ให้ความลื่นได้เท่า

ตัวเลือกที่มีความเป็นไปได้ ที่สามารถนำมาช่วยปรับผิวสัมผัสให้มีความใกล้เคียงขึ้น เช่น MatteSilica เนื่องจากให้ความลื่นได้มาก และไม่ทำให้เกิดความเหนอะหนะ แต่สารจะอยู่ในรูปผง ไม่ใช่ของเหลว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง