ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

Solid Fragrances

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

Solid Fragrances

โพสต์โดย akakkoii » พุธ เม.ย. 17, 2019 4:57 pm

เรียนทีมงานลูกค้าสัมพันธ์
สอบถามเกี่ยวกับการทำนำหอมแห้งครับ
1. ถ้าเรานำสารตรึงกลิ่นพวก Flora FixหรือLast Fixมาใช้กับการทำนำหอมแห้งเพื่อให้กลิ่นติดทนนาน มันจะเห็นผลไหมครับ และตัวไหนเหมาะกับนำหอมแห้งที่สุดต้องใช้ความร้อนสูงในการละลายwax

2. หากเราจะนำ Essential Oil กับ นำหอมสังเคราห์มาBlendผสมกัน จะต้องใช้ตัวทำละลายช่วยไหมครับ(ใช้ตัวไหน) หรือว่าไม่ต้องใช้

3. หลังจากเทใส่ตลับต้องรีบปิดฝาไหมครับกลิ่นจะได้ไม่ระเหยไปกับความร้อน หรือควรปลอยทิ้งใว้ไม่ต้องปิดฝา

ขอบคุณครับ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Solid Fragrances

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 11:23 pm

สวัสดีคะ

1. ถ้าเรานำสารตรึงกลิ่นพวก Flora FixหรือLast Fixมาใช้กับการทำนำหอมแห้งเพื่อให้กลิ่นติดทนนาน มันจะเห็นผลไหมครับ และตัวไหนเหมาะกับนำหอมแห้งที่สุดต้องใช้ความร้อนสูงในการละลายwax

การทำน้ำหอมแห้ง แนะนำให้ใช้ เม็ดน้ำหอม เม็ดกระจายกลิ่น Solid Perfume ดีที่สุด ในงาน solid Fragrance คะ แต่หาก solid Fragrance ที่คุณลูกค้าหมายถึง เป็นลักษณะคล้าย balm ทาผิว ในรูปแบบนั้น ให้ใช้ Wax ชนิดใดๆ ทำหน้าที่ช่วยตรึงกลิ่น ร่วมกับ Sugar Fix จะเหมาะที่สุดคะ

2. หากเราจะนำ Essential Oil กับ นำหอมสังเคราห์มาBlendผสมกัน จะต้องใช้ตัวทำละลายช่วยไหมครับ(ใช้ตัวไหน) หรือว่าไม่ต้องใช้

ประมาณ 80% ของน้ำหอม/Essential Oil ไม่ต้องใช้ตัวช่วยละลาย/ประสาน คะ แต่เหลืออีก 20% หากพบว่ามีปัญหาการเข้ากัน ให้ใช้ Oil Blender 1-2% ช่วยประสานคะ

3. หลังจากเทใส่ตลับต้องรีบปิดฝาไหมครับกลิ่นจะได้ไม่ระเหยไปกับความร้อน หรือควรปลอยทิ้งใว้ไม่ต้องปิดฝา

การปิดฝาจะช่วยลดการระเหยของกลิ่นได้ แต่หากสูตรของท่านสมาชิกเหมาะสม การเปิดทิ้งไว้ในช่วงเวลาไม่นาน ไม่ได้ส่งผลต่อผลิตภัณฑ์ที่ทำเสร็จอย่างมีนัยสำคัญ เนื่องจากผลิตภัณฑ์ที่เหมาะสมจะต้องสามารถค่อยๆปล่อยกลิ่นออกมาได้ยาวนาน ไม่หมดไปในเวลาสั้นๆแบบที่ท่านสมาชิกกังวลคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม