วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามสูตรเซรั่มค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามสูตรเซรั่มค่ะ

โพสต์โดย kookkaiiip » จันทร์ เม.ย. 15, 2019 4:52 pm

เซรั่มแก้ปัญหา ฝ้า กระ จุดด่างดำ รอยสิว ผิวหมองคล้ำ

Activated Resorcinol 1%
Ume Extract 2%
Tranexamic Acid 3%
Gluco Bright 4%
Niacinamide 5%
Azelaic Acid 10%
Double Hyaluronic 10%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Xanthan Gum 0.2%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

คำถาม
Activated Resorcinol สามารถผสมในสูตรได้มั้ยค่ะ หรือต้องใช้สารใดทำละลาย
kookkaiiip

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรเซรั่มค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 2:57 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้สามารถผสมได้นะคะ แต่ให้ดำเนินการตามขั้นตอนนี้คะ

ละลายส่วนผสมทุกรายการในน้ำ จากนั้นเติม Xanthan Gum ปั่นหรือคนจนละลายเข้ากัน เนื้อสูตรจะข้นขึ้นเล็กน้อย (หากต้องการให้ข้นมากกว่านี้ ให้เพิ่มอัตราการใช้ Xanthan Gum) จากนั้นในขั้นตอนสุดท้าย จึงค่อยเติม Activated Resorcinol ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้กระจายตัวเข้ากับสูตรคะ

DMI จะช่วยละลาย Activated Resorcinol ได้บางส่วน สูตรอาจจะมีความขุ่น แต่สามารถทำงานได้ตามปกติคะ (Activated Resorcinol จะต้องเติมในสูตรในขั้นตอนสุดท้าย เพราะ DMI ที่อยู่ในสูตรจะช่วยทำหน้าที่ละลายให้คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย insawang.ch » เสาร์ เม.ย. 27, 2019 3:59 pm

จากสูตรนี้ สามารถใช้ 1,3-Propanediol แทน DMI ได้ไหมครับ หากได้ ใช้กี่%ครับ
insawang.ch

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 28, 2019 11:00 pm

สวัสดีค่ะ

สามารถใช้แทนได้ค่ะแต่ DMI มีประสิทธิภาพการนำพาสูงกว่า Propanediol แต่ในด้านการช่วยละลายส่วนผสม จะไม่แตกต่างกันมากนักค่ะ
staff

โพสต์โดย kookkaiiip » พุธ พ.ค. 08, 2019 5:56 pm

Activated Resorcinol คนท้องสามารถใช้ได้มั้ยค่ะ
kookkaiiip

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 12, 2019 8:42 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ได้ตามปกติคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์