ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการเพิ่มการกันน้ำและการติดทนของกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการเพิ่มการกันน้ำและการติดทนของกันแดด

โพสต์โดย taeioyou » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 7:10 pm

จากสูตร
1. Titanium Dioxide 15nm Liquid (Gloss).......10%
2. Zinc Oxide 35nm Liquid...........................10%
3. Silicone Blender (ประสานซิลิโคนหลากชนิด).3%
4. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin)..1%
5. Silicone Gel (Ultra Clear)...........................28%
6. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ..................................48%

คำถามครับ
อยากนำสูตรนี้มาปรับเพื่อเพิ่มค่า spf และ pa
1.สามารถเติม SPF Protect Ultra 2 แทน Silicone Gel ซัก 10% ของสูตรด้านบน ได้เลยไหมครับ
แล้วครีมที่จะได้จะยังมีความเสถียรอยู่ไหมครับ ถ้าต้องเพิ่มตัวไหนขอคำแนะนำด้วยครับ
2.หรือว่าใช้ SPF Protect Ultra 2 แทน Zinc Oxide แต่อยากเพิ่มความขาววอกของสูตรโดยใช้ TiO2 ชนิดผง แทนชนิด
liquid
ในรายการแรกของสูตรได้ไหมครับ แล้วครีมที่จะได้จะยังมีความเสถียรอยู่ไหมครับ ถ้าต้องเพิ่มตัวไหนขอคำแนะนำด้วยครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
อยากนำสูตรนี้มาปรับเพื่อให้เพิ่มการติดทนยิ่งขึ้น
--------------------------------------------------------------------
2.ถ้าจะเพิ่ม Oil Film ในสูตรนี้เพื่อให้กันแดดติดนานๆ
2.1 ควรแทนที่สารตัวไหนครับ และต้องใช้อะไรประสานเพิ่มไหม
2.2 หากยังต้องการมีน้ำในสูตรบ้าง ยังใช้ Oil Film ได้อยู่ไหมครับ (เพราะน้ำราคาถูกกว่าซิลิโคนเจล)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
3.ถ้าจะเพิ่ม Silicone Film ในสูตรนี้เพื่อให้กันแดดติดนานๆ
3.1 สามารถใช้ Silicone Film 10% แทน Silicone Gel ได้เลยไหมครับ ต้องเติมตัวประสานอะไรเพิ่มไหมคับ

ขอบคุณครับ
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการเพิ่มการกันน้ำและการติดทนของกันแดด

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 11:51 pm

สวัสดีคะ

1.สามารถเติม SPF Protect Ultra 2 แทน Silicone Gel ซัก 10% ของสูตรด้านบน ได้เลยไหมครับ
แล้วครีมที่จะได้จะยังมีความเสถียรอยู่ไหมครับ ถ้าต้องเพิ่มตัวไหนขอคำแนะนำด้วยครับ

สามารถทำได้ แต่

1. ควรจะต้องเพิ่มตัวประสาน ในลักษณะนี้ แนะนำ SiliSolve Plus 1% คะ
2. สูตรควรจะมี SPF ใกล้เคียง 50 และ PA 3+ เป็นอย่างน้อยแล้ว จึงเรียนแนะนำให้พิจารณาว่ายังจำเป็นต้องเพิ่มประสิทธิภาพการกันแดดให้สูงขึ้นอีกหรือไม่คะ

2.หรือว่าใช้ SPF Protect Ultra 2 แทน Zinc Oxide แต่อยากเพิ่มความขาววอกของสูตรโดยใช้ TiO2 ชนิดผง แทนชนิด
liquid ในรายการแรกของสูตรได้ไหมครับ แล้วครีมที่จะได้จะยังมีความเสถียรอยู่ไหมครับ ถ้าต้องเพิ่มตัวไหนขอคำแนะนำด้วยครับ

สูตรสามารถเติม Titanium Dioxide ชนิดผง ได้เช่นกันคะ โดยให้เติมในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นให้เข้ากันคะ

2.ถ้าจะเพิ่ม Oil Film ในสูตรนี้เพื่อให้กันแดดติดนานๆ
2.1 ควรแทนที่สารตัวไหนครับ และต้องใช้อะไรประสานเพิ่มไหม
2.2 หากยังต้องการมีน้ำในสูตรบ้าง ยังใช้ Oil Film ได้อยู่ไหมครับ (เพราะน้ำราคาถูกกว่าซิลิโคนเจล)

สามารถแทนที่ Silicone Gel หรือ น้ำ ได้คะ

กรณีเดียวกับการเพิ่ม SPF Protect Ultra II ลงในสูตรคะ คือใช้ SiliSolve Plus 1-2% ช่วยประสาน

นอกจากนี้ แนะนำเพิ่มเติม Magnesium Sulfate 1-2% เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับสูตร ซึ่งเป็นระบบ Water-in-Oil ด้วยคะ

3.ถ้าจะเพิ่ม Silicone Film ในสูตรนี้เพื่อให้กันแดดติดนานๆ
3.1 สามารถใช้ Silicone Film 10% แทน Silicone Gel ได้เลยไหมครับ ต้องเติมตัวประสานอะไรเพิ่มไหมคับ

สามารถแทนได้ แต่ให้คำนึงถึงผิวสัมผัสด้วยคะ ทดสอบลองทำในปริมาณไม่มากก่อนได้คะ Silicone Film เวลาทา จะให้ความรู้สึกเหนียว (และความรู้สึกดังกล่าว จะอยู่ไปอย่างน้อย ไปจนกว่าจะแห้งติดผิว)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง