ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยเช็คสูตรให้หน่ิิอยค่ะ เจลล้างหน้า สูตรไร้สิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยเช็คสูตรให้หน่ิิอยค่ะ เจลล้างหน้า สูตรไร้สิว

โพสต์โดย pthammachot » ศุกร์ เม.ย. 12, 2019 5:59 pm

เจลล้างหน้า สูตรไร้สิว
AminoWash 15%
Cocamidopropyl Betaine 20%
Flora Foam 3%
Coco Foam 15%
Safe-B3 5%
Salicylic Acid 10%
disodium EDTA 0.2%
Essential Oil 1-2 หยด
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
น้ำส่วนที่เหลือ

รบกวนเช็คสูตรให้หน่อยนะคะ ว่ามีอะไรที่ต้องเปลี่ยนต้องเพิ่มหรือเปล่า เพื่อให้ได้เจลที่สมบูรณ์
และอยากสอบถาม สารกันเสีย ถ้าใช้ตัวเดียวแบบนี้ ตัวเจลจะอยู่ได้นานแค่ไหนคะ แล้วจำเป็นต้องมีสารกันเสียหลายๆตัว เหมือนสินค้าที่ขายตามท้องตลาดไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ
pthammachot

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยเช็คสูตรให้หน่ิิอยค่ะ เจลล้างหน้า สูตรไร้สิว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 10:30 am

สวัสดีคะ

Salicylic Acid ที่เลือกใช้ เป็นชนิดใดคะ (รบกวนตรวจสอบอัตราการใช้ของชนิดนั้นๆที่ท่านสมาชิกเลือก จากหน้าเวปด้วย เนื่องจากสารรายการนี้ เป็นสารที่ อ.ย. ควบคุมอัตราการใช้คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยเช็คสูตรให้หน่ิิอยค่ะ เจลล้างหน้า สูตรไร้สิว

โพสต์โดย pthammachot » จันทร์ เม.ย. 15, 2019 8:02 pm

สวัสดีค่ะ
ใช้ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) 3% แทนค่ะ
รบกวนพิจารณาสูตรอีกครั้งค่ะ
ขอบคุณค่ะ
pthammachot

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 20, 2019 1:07 am

สวัสดีคะ

แนะนำให้เปลี่ยนเป็น Sulfate Free Shampoo Base 25% เพียงรายการเดียวคะ

Safe-B3 แนะนำให้ตัดทิ้ง เพราะต้องใช้เวลาในการดูดซึมเข้าสู่ผิวเพื่อออกฤทธิ์ แต่หากใช้ในสูตรล้างออกเช่นนี้ ประโยชน์ที่ได้จะน้อยมาก เพราะถูกล้างออกจากผิวก่อนที่จะดูดซึมเข้าสู่ผิว (หรือดูดซึมได้น้อยมาก) คะ

ส่วนอื่นไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง