ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มีอะไรใช้แทน cetyl alcohol บ้างไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

มีอะไรใช้แทน cetyl alcohol บ้างไหมคะ

โพสต์โดย immorstwang » พฤหัสฯ. เม.ย. 11, 2019 12:12 pm

สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามว่า มีตัวไหนใช้แทน Cetyl Alcohol แล้วให้เนื้อเหมือนๆกันบ้างไหมคะ ที่ไม่ใช่ Cetearyl Alcohol น่ะค่ะ

อยากได้แบบอ่อนโยนมากๆ ใช้ผลิตครีมป้ายปากน่ะค่ะ พอดีหา Cetyl Alcohol pharma grade แล้วหายากมาก เลยอยากเปลี่ยนตัว เอาเป็นพวก natural Phospholipid wax แทน หรืออะไรก็ได้ค่ะที่เป็น food grade ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
immorstwang

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: มีอะไรใช้แทน cetyl alcohol บ้างไหมคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 9:29 am

สวัสดีคะ

จุดประสงค์ของการใช้ Cetyl Alcohol ในสูตรลิปของท่านสมาชิก ใช้เพื่ออะไรคะ กรุณาแจ้งวัตถุประสงค์ ทีมงานจะได้แนะนำตัวแทนที่ได้วัตถุประสงค์เดียวกัน
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: มีอะไรใช้แทน cetyl alcohol บ้างไหมคะ

โพสต์โดย immorstwang » พุธ เม.ย. 24, 2019 9:58 pm

คืออยากใช้เพื่อเป็น Emulsifier + thickener ค่ะ
immorstwang

โพสต์โดย immorstwang » พุธ เม.ย. 24, 2019 10:01 pm

อยากทำโลชั่น ถ้าไม่ใช้ Cetyl Alcohol มีตัวไหนที่ใช้ใน food มาแทนได้บ้างไหมคะ
immorstwang

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 29, 2019 12:34 am

สวัสดีคะ

ขออภัยอย่างสูงคะ ทีมงานไม่มีความรู้ในอุตสาหกรรมอาหาร จะมีความรู้ในอุตสาหกรรมเครื่องสำอางเท่านั้น จึงไม่สามารถแนะนำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง