ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามตัวเชื้อมน้ำและน้ำมันที่ทำให้เซรั่มเนื้อใสครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามตัวเชื้อมน้ำและน้ำมันที่ทำให้เซรั่มเนื้อใสครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. เม.ย. 11, 2019 12:46 am

สวัสดีครับ มีเรื่องสงสัยมาสอบถามครับ

จากสูตรเซรั่มของ Estee Active Night Repair ตัวเนื้อ serum มีลักษณะใส

Aqua/Water, ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE, Dimethicone, Glycerin, Dirometrizole Trisiloxane, Terephthaylidene DiCamphor Sulfonic Acid, Propylene Glycol, Titanium Dioxide, Alcohol denat., Triethanolamine, Stearic Acid, Potassium Cetyl Phosphate, Nylon-12, Palmitic Acid, PEG-100 Stearate, Glyceryl stearate, Cetyl Alcohol, Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine, Phenoxyethanol, Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate, Aluminium Hydroxide, Methylparaben, Sodium Cocoyl Sarcosinate, Caprylyl Glycol, Carbomer, Tocopherol, Tromethamine, Ethylparaben, Acrylamide/Sodium Acryloyldimethyltaurate Copolymer, isohexadecane, Xanthan Gum, Disodium EDTA, Adenosine, Arginine, Polysorbate 80, Mannitol, RNA, Pyridoxine HCL, Disodium Adenosine Triphosphate, Histidine HCl, Zea Mays (Corn) Kernel Extract, PhenylAlanine, Faex/Yeast Extract, Tyrosine, Mentha Piperita (Pepermint) Leaf Extract, Rosa Gallica Flower Extract, (F.I.L. D170412/1)
----------------------------------------

จากสูตรด้านบน มีทั้งส่วนผสมที่เป็นน้ำ และ น้ำมันอยู่ในสูตร อยากจะทราบว่าใช้สารตัวใดในการเชื่อมน้ำและน้ำมัน
แล้วออกมาเป็นเนื้อเซรั่มที่ใสครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามตัวเชื้อมน้ำและน้ำมันที่ทำให้เซรั่มเนื้อใสครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 9:27 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ ไม่ได้เป็นสูตรเนื้อใส แน่นอนคะ รบกวนท่านสมาชิกตรวจสอบสูตร น่าจะคัดลอกมาผิดหรือเปล่าคะ

สูตรที่มีน้ำมัน และทำให้เนื้อใสได้ โดยทั้งหมดของผลิตภัณฑ์ในตลาด (มีข้อยกเว้นด้านล่าง) จะเป็นลักษณะ สัดส่วนของน้ำมันที่ค่อนข้างต่ำมาก จากนั้นใช้ Emulsifier ที่มีค่า HLB สูงๆ เช่น FloraSolve Clear ทำการประสาน ก็จะยังให้สูตรใสได้อยู่ ตัวอย่างท่านสมาชิก สามารถทดลองดังนี้

Water 98%
Flora Solve Clear 1.9%
Vitamin E Acetate 0.1%

ให้นำ 2รายการหลัง ผสมเข้ากันดีก่อน จากนั้นค่อยๆเติมลงในน้ำ และกวนหรือปั่นให้เข้ากัน คะ

(ข้อยกเว้น : จริงๆแล้วสามารถทำได้ด้วยวิธีอื่น คือการปรับค่า refractive index ให้ตรงกันระหว่าง part น้ำ และ part น้ำมัน แต่วิธีการนี้ ทำได้ยากในกระบวนการ mass production เพราะต้องมาปรับค่าทุกรอบการผลิต และทำให้รูปแบบการผลิตแบบ continuous process ไม่สามารถทำได้ จึงยังไม่มีสินค้าในตลาด แบรนด์ใด ที่ใช้วิธีนี้ ทำได้เพียง lab scale)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามตัวเชื้อมน้ำและน้ำมันที่ทำให้เซรั่มเนื้อใสครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 9:34 pm

เนื้อผลิตภัณฑ์มีความขุ่นเล็กน้อยครับ ตอนนี้ผมลองปรับสูตรเป็นสูตรนี้ครับ

Water = 65.20%
Disodium EDTA = 0.20%
Safe B3 = 5%
Repair Activator? = 10%
Hyaluronic Acid (standard Molecule) = 0.30%
Siliwax Aqua = 4%
MOIST24 = 5%
Pitera = 5%
สารกันเสีย = 1%

Vitamin A (retinyl palmitate / retinol palmitate) = 0.50%
Bisabolol = 1%
Perfume = 0.50%
LipidSoft™ Lanolin = 1%
-------------------------------
Phospholipid = 0.50%
(ใส่ตอนท้ายสุด)

อยากสอบถามว่าถ้าใช้ FloraSolve Clear ควรใช้กี่ % ครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 19, 2019 11:59 pm

สวัสดีคะ

หากต้องการสูตรใส จำเป็นจะต้องตัด Phospholipid ออกคะ

และ Vitamin A retinyl palmitate อาจจะทำให้เกิดปัญหาสูตรไม่ยอมใส เพราะไม่ยอมละลายสมบูรณ์ในสูตร (ออกฤทธิ์ได้ แม้ไม่ได้ละลายสมบูรณ์ แต่จะเกิดความขุ่น)

Flora Solve Clear ใช้ในอัตราโดยปกติประมาณ 3 เท่า ของสัดส่วนน้ำมัน หากได้สูตรใส สามารถทดลองลดลงได้จนถึงระดับที่เกิดความขุ่น หากพบว่าสูตรยังไม่ใส ก็สามารถเพิ่มเติมได้ แต่การใช้ในอัตรามากไป สามารถทำให้เกิดความเหนอะหนะผิว
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ เม.ย. 20, 2019 3:59 pm

ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอนนี้ทำได้เรียบร้อยแล้วครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง