ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำก่อนสั่งซื้อส่วนผสมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำก่อนสั่งซื้อส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย relic-bb » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 7:12 pm

ต้องการเนื้อเซรั่มเหลวบางเบา ใช้ได้ทุกสภาพผิว ผลที่คาดหวัง ยกกระชับผิวหย่อนคล้อย ลดริ้วรอยร่องลึก ขาวใส
ส่วนผสมที่สนใจทั้งหมด บางตัวยังไม่ใส่% เพราะอาจตัดออกหรือเพิ่มลดเพื่อความเหมาะสม โดยจะให้มีน้ำกลั่นอยู่ที่50% สารactive 25% ในส่วนน้ำ ส่วนน้ำมัน 25%
1.Cell Energy 3%
2.beta glucan
3.Japanese Cedar 1%
4.Mineral Ready 2%
5.DMI 3%
6.Mild Preserved Eco 1%
7.Wrinkle-Lax 0.5%
8.Repair Activator
9.Pep-Coll
10.RETINAT
11.Marine Plankton
12.Ectoin
13.Methylsilanol Mannuronate
14.Quick-Coll
15.Safe-B3 2%
16.Gluco Bright 4%
17.Panthenol B5
18.น้ำมันมะกอก 10%
19.โรสฮิป 5%
20.LipdSoft Lite 5%
21.MSH White 2%
22.Tea Tree Oil 0.4
23.German Chamomile Extract 1%
24.สารสร้างเนื้อ และประสานน้ำกับน้ำมัน
ขอคำแนะนำดังนี้ค่ะ
1.มีสารตัวไหนที่ทำงานซ้ำซ้อนกันมั้ยคะ
2.สารตัวไหนที่ต้องใช้เครื่องปั่นไม่สามารถคนมือได้บ้างคะ
3.สารตัวไหนที่ละลายได้ยากบ้างคะ
4.วิตามิน บี5 กี่%ที่จะให้ผลได้ดีและไม่เหนอะหนะ
5.ควรใช้สารสร้างเนื้อและประสานตัวไหนดีที่ไม่ต้องใช้ความร้อน คนมือได้ง่าย ได้เนื้อเซรั่มเหลว
6.ควรใช้LipidSoft Lite หรือแบบ Dry ดีคะ
7.ถ้าเติม MSH White ลงใน LipidSoft อุ่น 80 องศา จนละลายแล้วรอให้เย็นตัวลงเติมน้ำมันส่วนที่เหลือ แล้วนำไปเทลงในส่วนน้ำ จะเกิดตะกอนมั้ยคะ
8.Japanese L-Carnitine และ FruitPeel สามตัวนี้ให้ผลเหมือนกันมั้ยคะ ตัวไหนละลายง่ายไม่ยุ่งยาก
9.สารตัวไหนที่มีความเหนอะหนะสูง นอกจาก บี5อีกมั้ยคะ
10.สารตัวไหนที่ระคายเคืองได้บ้าง
11.มีตัวไหนต้องใช้ความร้อนช่วยละลายอีกบ้าง
12.ขอขั้นตอนในการผสมด้วยค่ะสำหรับมือใหม่
ขอบคุณค่ะ
relic-bb

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำก่อนสั่งซื้อส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย relic-bb » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 7:23 pm

13.สามารถเติมน้ำมันหอมระเหยรวมๆกันได้กี่% ในหนึ่งสูตรที่100% คะ
ขอบคุณค่ะ
relic-bb

Re: ขอคำแนะนำก่อนสั่งซื้อส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย relic-bb » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 9:33 pm

สามารถใช้ Witch Hazel แทนส่วนน้ำกลั่นทั้งหมดได้มั้ยคะ จะทำให้เหนอะหนะเพิ่มขึ้นหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ
relic-bb

โพสต์โดย relic-bb » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 9:37 pm

สูตรนี้สามารถใช้ทารอบดวงตาได้มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
relic-bb

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 09, 2019 4:16 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนขอทราบสภาพผิวของผู้ใช้สูตรนี้ด้วยคะ

สูตรที่ใช้ทาผิวได้ ก็สามารถใช้ทารอบดวงตาได้ แต่อาจจะไม่เหมาะสำหรับการทาระหว่างวัน สาเหตุเนื่องจาก ในสูตรมีส่วนผสม active หลากหลายรายการ ซึ่งโดยปกติ ส่วนผสม active เหล่านี้ เมื่อเข้าตา อาจจะเคืองตาได้ ผลิตภัณฑ์บำรุงผิวรอบดวงตาส่วนใหญ่ จึงเหมาะสำหรับการใช้เวลากลางคืนเท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย relic-bb » พุธ เม.ย. 10, 2019 3:43 pm

ผิวมันมีสิวผดแพ้ง่าย ผิวหน้าหย่อนคล้อยมีริ้วรอยร่องลึกบริเวณร่องแก้ม หน้าหมองคล้ำค่ะ
ควรตัดควรเพิ่มส่วนไหนออกบ้างช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
relic-bb

โพสต์โดย relic-bb » พฤหัสฯ. เม.ย. 11, 2019 6:37 am

เพิ่มเติมค่ะ อายุ 44 รูขุมขนกว้างเป็นสิวง่าย
ขอบคุณค่ะ
relic-bb

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 9:28 am

สวัสดีคะ

เป็นสิวง่าย หมายถึงสิวผดใช่ไหมคะ ปัจจุบันไม่ได้มีปัญหาสิวอุดตันหรือสิวอักเสบแล้วใช่ไหมคะ เพียงแต่ผิวหน้ามัน
staff

โพสต์โดย relic-bb » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 10:41 pm

ใช่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
relic-bb

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 20, 2019 12:31 am

สวัสดีคะ

ผิวมัน แนะนำตัดส่วนของน้ำมันออกให้มากที่สุด รวมถึงเลือกใช้ ส่วนผสมกลุ่ม moisturizer ที่ละลายน้ำ อย่างจำกัด ไม่ใช้มากเกินไป ตัวอย่างเช่น Vitamin B5 สำหรับคนผิวมัน อาจจะใช้เพียงไม่เกิน 0.5% เท่านั้น เพื่อเติมความชุ่มชื้นให้ผิวเบาๆคะ มากกว่านี้จะกลายเป็นความชุ่มชื้นหรือเหนอะหนะส่วนเกิน

สำหรับส่วนผสม active ตามที่ท่านสมาชิกเลือก แนะนำว่าเลือกจำนวนที่น้อยลงบ้าง หากใช้ตามรายการที่แจ้งมาทั้งหมด แต่ละตัวอาจจะต้องใช้ในอัตราที่ต่ำมาก ส่วนผสมทุกตัวตามที่เลือก ไม่ได้มีตัวไหนที่ทำงานด้วยกลไกแบบเดียวกัน แต่ก็ไม่ได้แปลว่า จะต้องเลือกส่วนผสมในปริมาณมากขนาดนี้เสมอไปคะ

มือใหม่แนะนำไม่ให้เริ่มผสมเองด้วยการตั้งสูตรขึ้นมาเช่นนี้ แต่ให้ลองดูตัวอย่างสูตรในศูนย์รวมสูตร ซึ่งจะมีวิธีการผสมอยู่ด้วยในทุกสูตรคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง