ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร/วันหมดอายุ ให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร/วันหมดอายุ ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย yuyu2727 » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 9:59 am

Galactomyces
Repair Activator
Pep-Coll
Argireline
Copper Peptide

5 ชนิดนี้สามารถผสมในขวดเดียวกันได้ไหมคะ แล้วควรใส่สารกันเสียด้วยหรือเปล่าคะ พอผสมเสร็จจะได้ประมาณ 160 ml จะมีแค่ Galactomyces ที่มีอายุ 180 วัน นอกนั้นอายุ 60 วันค่ะ (ปล. ใช้ Galactomyces เป็นเบสเลยค่ะ)
yuyu2727

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร/วันหมดอายุ ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 09, 2019 11:31 am

สวัสดีคะ

อายุตามที่ท่านสมาชิกแจ้งนั้น เป็นอายุของบรรจุภัณฑ์ ไม่ใช่อายุของสารคะ สาเหตุที่ต้องมีอายุของบรรจุภัณฑ์ เนื่องจากสินค้าที่บรรจุขนาดปลีกย่อย เช่นในไซริ้ง บรรจุภัณฑ์เหล่านี้ ไม่ได้ออกแบบมาให้เก็บสารไว้ได้นาน บรรจุภัณฑ์มักจะมีปัญหาเช่นรั่วซึม ภายในเวลาไม่นาน บริษัทจึงจำเป็นต้องมีการแจ้งอายุของบรรจุภัณฑ์ไว้ (ซึ่งไม่ใช่อายุของสาร) อายุของสารจะมีแจ้งไว้บนฉลากเช่นกัน ในบรรทัดบน

ตามรายการส่วนผสมที่ท่านสมาชิกแจ้ง ส่วนผสมสามารถผสมเข้ากันได้ โดยหากมีองค์ประกอบเพียงเท่านี้ ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียอีก แต่ให้ระวังเรื่องอัตราการใช้ เนื่องจากมีเพียงรายการเดียวคือ Pitera ที่สามารถใช้ได้อย่างไม่จำกัด (1-100%) แต่รายการอื่นๆ จะต้องใช้ในอัตราที่ผู้ผลิตกำหนดไว้เท่านั้นคะ

สำหรับเรื่องอายุของสูตร เมื่อผสมเสร็จแล้ว โดยปกติ Pitera จะมีอายุ 2ปี นับจากวันผลิต โดย stock ทั่วไปที่บริษัทจำหน่ายจะมีอายุเหลือประมาณ 14-18เดือน โดยเฉลี่ย แต่สำหรับกลุ่ม Peptide ซึ่งมีอายุเพียง 1ปี นับจากวันผลิต อายุสินค้าใน stock โดยเฉลี่ยอาจจะอยู่ที่ประมาณ 6-10เดือน เท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง