ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาเจล ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาเจล ค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ เม.ย. 01, 2019 1:02 am

joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาเจล ค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ เม.ย. 01, 2019 1:14 am

ขอโทษทีค่ะเป็นสูตรนี้ค่ะ

Copper Peptide (GHK-Cu) 3%
Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 5%
Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl 3000) 8%
Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) 10%
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 5%
Wrinkle-Lax™ 0.5%
Quick-Coll® 2%
Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
Dimethyl Isosorbide (DMI)3%
Phospholipid5%
Odor-Kill 1%
1,3-Propanediol 10%
Glycerin Gel 10%
น้ำ32.5
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free)1%
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine)2%

สูตรนี้สามารถผสมได้ไหมคะ แบบ เจล ค่ะ

2. ถ้าเราเอา Glycerin Gel ออก แต่เพิ่ม Propanediol เป็น 20% แทน จะได้ไหมคะ และมันจะเป็น เซรั่ม เหลวๆได้ไหมคะ
joelfonat

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 07, 2019 1:01 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้ ด้วยสาเหตุคือ

1. Glycerin Gel ไม่สามารถทน electrolyte ได้ แต่ในสูตรมีการใช้ DMAE ซึ่งเป็น electrolyte

2. สูตรมีการใช้ส่วนผสมละลายน้ำมัน คือ Dipalmitoyl Hydroxyproline ซึ่งส่วนผสมดังกล่าว อยู่ในรูปผง จะต้องมีน้ำมันในสูตรมาทำหน้าที่ละลายให้กลายเป็นของเหลวเข้ากับสูตรได้ นอกจากนี้ ยังต้องมีการประสาน ระหว่างน้ำ-น้ำมัน ซึ่งในสูตรยังไม่มีตัวประสานคะ (Glycerin Gel ไม่สามารถประสานน้ำ-น้ำมันได้คะ)

2. ถ้าเราเอา Glycerin Gel ออก แต่เพิ่ม Propanediol เป็น 20% แทน จะได้ไหมคะ และมันจะเป็น เซรั่ม เหลวๆได้ไหมคะ

ไม่แนะนำให้ใช้ Propanediol ในระดับถึง 20% เพราะจะทำให้รู้สึกไม่สบายผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย joelfonat » เสาร์ พ.ค. 18, 2019 1:03 am

เปลี่ยน Glycerin Gel เป็น Aloe Vera Gel (Heavy) แทน จะเข้ากับ DMAE ได้ไหมคะ แล้ว ตัด Dipalmitoyl Hydroxyproline ออก ได้ไหมคะ (แอบคิดว่า ถ้าซ้ือ gel สำเร็จรูปมา จะใช้แค่ ใส่สาร เอาช้อนคนๆน่าจะเสร็จไหมคะ)

เรียนปรึกษาเพิ่มหน่อยค่ะ ขอบคุณค่า
joelfonat

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 19, 2019 4:44 pm

สวัสดีคะ

หากจุดประสงค์ของท่านสมาชิก คือต้องการให้การผสมสามารถทำได้ง่าย เพียงแค่เติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล ปั่นหรือคนให้เข้ากัน แล้วใช้งานได้เลย ท่านสมาชิกสามารถเลือกเบสเจลได้หลากหลายชนิด (รวมถึง Aloe Vera Gel) แต่ส่วนผสมที่นำมาผสมลงในเนื้อเจล จะต้อง มีลักษณะดังนี้คะ

1. สามารถละลายน้ำได้
2. ไม่มีลักษณะที่เป็น electrolyte มากนัก

สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง หากปรับเป็นดังนี้

Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 5%
Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl 3000) 8%
Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) 10%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free)1%
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine)2%

ก็สามารถเติมลงในเนื้อเบสเจล เช่น Aloe Vera Gel คนให้เข้ากัน ได้เลยคะ (ส่วนผสมทั้งหมดด้านบนรวมกันจะเท่ากับ 35.5% ซึ่งแปลว่า Aloe Vera Gel จะเท่ากับ 64.5%)

Aloe Vera Gel สามารถทน electrolyte ได้บ้าง ซึ่งท่านสมาชิกอาจจะลองเติม DMAE 1% ลงในเนื้อเจลดังกล่าวได้ และดูว่าเนื้อเจลเหลวลงไปมากไหม หากเนื้อเจลยังมีความข้นตัวดีอยู่ ก็สามารถเติมเพิ่มอีกได้คะ
staff

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ พ.ค. 20, 2019 12:53 am

ขอบพระคุณค่ะ

ถ้าอยากจะอัพความยากขึ้น อยากจะใส่ทุกอย่างจริงๆ ไม่อยากตัดอะไรออก คงต้องเปลี่ยนเบสแล้ว ไม่สามารถที่จะใช้ Aloe Vera Gel

DMAE (SkinTight MD™) Liquid 5%
Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
Phospholipid5%
Hexapeptide-9 2%

1,3-Propanediol 10%

น้ำ42.5%??

อยากปรึกษาว่า อยากได้เนื้อ เหมือน อัมัลชั่น โลชั่น ที่บรรจุตามขวดโลชั่นญี่ปุ่นเกาหลี ไม่เหลวเป็นน้ำ แต่ก็ไม่ครีมซะทีเดียว
ต้องใช้อะไรเพื่อสร้างเบสขึ้นมาบ้างคะ?? พอแนะนำสัดส่วนด้วยได้ไหมคะ

พยายามอ่านมาหลายตัวแล้ว โลชั่นก็ทนelectrolyteไม่ได้อีก ส่วนเนื้อครีมต่างๆที่ผสมออกมาก็ไม่รู้ว่าจะได้เนื้ออีมัลชั่นนุ่มๆไหม
ส่วนเบสสำเร็จรูปที่มีให้ผสมง่ายๆก็จะ ไม่ละลายน่ำ ก็ ละลายน้ำมัน อย่างใดอย่างหนึ่ง ...แบบละลายทั้งน้ำและน้ำมัน ทนelectrolyteได้ยังอ่านไม่เจอ

คือ ไม่มีเครื่องปั่นเลยค่ะ กะทำไว้ใช้เองอย่างเดียว .... ถ้าสูตรที่ทางstaffคิดว่า มันจำเป็นต้องใช้เครื่องปั่น ก็ขอเป็นสูตรบ้านๆ ที่ไม่ต้องใช้เครื่องปั่นก็ได้ค่ะ
joelfonat

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 4:41 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานปรับสูตรให้ เพื่อให้สามารถผสมได้ง่ายด้วยมือ คะ

Aloe Vera Gel ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Phospholipid 1%

สามารถเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ได้เลยคะ ไม่ต้องใช้เครื่องปั่น และไม่ต้องใช้ความร้อนคะ

ทั้งนี้ ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นเกี่ยวกับความเหมาะสมของสูตรได้ เนื่องจากท่านสมาชิกไม่ได้แจ้งรายละเอียดของผิวผู้ใช้สูตรนี้ แต่สูตรสามารถผสมเข้ากันได้ ตามสูตรที่เรียนแจ้ง และวิธีการผสมนี้คะ

Peptide บางรายการ ถูกตัดออกจากสูตร สาเหตุเนื่องจากการทำงานที่ซ้ำซ้อนกัน ซึ่งจะไม่ได้ส่งผลให้ดียิ่งขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย llerickll » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 7:19 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานปรับสูตรให้ เพื่อให้สามารถผสมได้ง่ายด้วยมือ คะ

Aloe Vera Gel ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Phospholipid 1%

สามารถเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ได้เลยคะ ไม่ต้องใช้เครื่องปั่น และไม่ต้องใช้ความร้อนคะ

เรียนสอบถามทาง Staff ครับ
ในสูตรมี Phospholipid 1% ไม่ต้องใช้เครื่องปั่น ใช้มือคนเข้ากันได้เลยใช่มั้ยครับ พอดีอ่านคำอธิบายของ Phospholipid เห็นบอกว่า ต้องปั่นในสูตรด้วยความเร็วอย่างน้อย 1000รอบต่อนาที เป็นระยะเวลาอย่างน้อย 15นาที

ขอบคุณมากครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 6:27 pm

สวัสดีคะ

จากการทดสอบพบว่าการคนด้วยมือ สามารถทำได้ แต่ต้องใช้เวลานานหน่อยคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง