ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการละลายของ Retinal

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการละลายของ Retinal

โพสต์โดย officialpon » จันทร์ มี.ค. 25, 2019 1:08 pm

จุดประสงค์ อยากใช้น้ำมันเป็นตัวทำละลายให้น้อยที่สุดครับ

แบบที่ 1
0.05% Retinal
5% Squalane

แบบที่ 2
0.05% Retinal
5% LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate)

คำถาม
1) สามารถอุ่นแล้วละลายใน Squalane ได้มั้ยครับ
2) ถ้าได้ สามารถลด % ลงได้เหลือ 3% ได้มั้ยครับ
3) ละลายแบบที่ 2 ได้มั้ย
4) Squalane กับ LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate) ตัวใดให้สัมผัสบางเบากว่า
5) ช่วยแนะนำสารที่ทำให้ลื่นหน่อยครับ สำหรับเนื้อเซรั่มเจลอ่อนๆ
officialpon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการละลายของ Retinal

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 31, 2019 2:12 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ได้ทั้ง 3% และ 5% แต่มีเงื่อนไขเพิ่มเติม คือ emulisifier หรือ cream maker ที่ใช้ ควรจะใช้เป็นแบบ hot process เท่านั้น โดยอาจจะเติม Retinal ลงในขั้นตอนสุดท้าย ตอนที่เนื้อครีมกำลังเซ็ตตัว และอุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 40องศา แล้วปั่นให้เข้ากัน ก็ได้คะ แต่ไม่เหมาะสำหรับในกรณีที่สูตรจะใช้ cream maker ที่เป็น cold-process คะ เนื่องจาก cream maker ที่เป็น hot process จะสามารถช่วยละลาย Retinal เข้ากับเนื้อครีมได้ด้วย

4) Squalane กับ LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate) ตัวใดให้สัมผัสบางเบากว่า

Squalane บางเบากว่าคะ

5) ช่วยแนะนำสารที่ทำให้ลื่นหน่อยครับ สำหรับเนื้อเซรั่มเจลอ่อนๆ

แนะนำ Silicone Gel (Ultra Clear) 3-5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง