ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสาร stabilizer ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสาร stabilizer ครับ

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ มี.ค. 25, 2019 10:47 am

ปกติผมใช้ Starch Care เป็น stabilizer ในสูตรครีม เนื่องจากใช้ง่าย แต่สงสัยนิดหน่อยน่ะครับ ถ้าเทียบกับ Clay Thick ready แล้ว ประสิทธิภาพการให้ความคงตัวของเนื้อครีมจะต่างกันมากไหมครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสาร stabilizer ครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 30, 2019 12:06 am

สวัสดีคะ

ทั้ง 2 รายการ มีลักษณะการทำงานที่แตกต่างกันคะ ขึ้นอยู่กับปัญหาของสูตร

ClayThick จะสามารถเพิ่มความเสถียรได้มากกว่า ด้วยลักษณะการทำงานที่สร้างโครงสร้างให้กับเนื้อสูตร แต่ข้อเสียคือ ทำให้สูตรข้นขึ้น ซึ่งอาจจะไม่ได้เป็นที่ต้องการ เนื่องจากบางสูตรต้องการให้เนื้อเหลวคะ

Starch Care จะไปช่วยทำให้ ขนาดของ โมเลกุลน้ำมัน ที่ถูกน้ำห่อหุ้มใน emulsion เล็กลง ซึ่งการทำลักษณะนี้ ทำให้ emulsion มีความเสถียรมากยิ่งขึ้น โดยไม่ทำให้สูตรข้นขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง