ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ดูสูตร Shower Gel ให้ทีค่ะ อยากได้ฟองเยอะอีกนิด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ดูสูตร Shower Gel ให้ทีค่ะ อยากได้ฟองเยอะอีกนิด

โพสต์โดย jn_andy » ศุกร์ มี.ค. 22, 2019 5:24 pm

water 68.2
Glycerin 3
Cond-Foam 10
Coco Betaine 5
Lauryl Glucoside 10
sugar thick 1.5

Fragrance 0.5
Flora Solve 1

color 0.1
Microcare PHC (chlorphenesin / Phenoxyethanol) 0.7

ทำออกมาได้ฟองไม่มากไม่น้อย ฟองใหญ่ๆหลวมๆ
อยากได้ฟองเยอะอีกนิด เนื้อละเอียดอีกหน่อย ต้องปรับตรงไหนดีคะ
jn_andy

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ดูสูตร Shower Gel ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 23, 2019 10:27 pm

สวัสดีคะ

ให้ตัด Lauryl Glucoside ออกจากสูตร และเพิ่ม Cond-Foam เป็น 25% เป็นอย่างน้อย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ดูสูตร Shower Gel ให้ทีค่ะ อยากได้ฟองเยอะอีกนิด

โพสต์โดย jn_andy » อาทิตย์ มี.ค. 24, 2019 9:39 am

Lauryl Glucoside มันมีผลอย่างไรกับสูตรเหรอคะ

เคยศึกษาดูลักษณะการขึ้นสูตรเจลอาบน้ำที่ใช้ SLES ประมาณนี้ค่ะ
SLES 10
Cocamind DEA 10

แต่จะเลี่ยง SLES กับ DEA จึงใช้ Cond Foam กับ Lauryl Glucoside เนื่องจากเห็นว่ามีขั้วประจุเดียวกัน

การใช้สารลดแรงตึงผิวทั้งลบ บวกลบ และไม่มีประจุจะช่วยเสริมให้เจลอาบน้ำได้คุณภาพดี อันนี้เข้าใจถูกหรือไม่คะ
jn_andy

Re: ดูสูตร Shower Gel ให้ทีค่ะ อยากได้ฟองเยอะอีกนิด

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 27, 2019 9:01 pm

สวัสดีคะ

กลุ่ม Glucoside จะให้ฟองได้น้อย อีกทั้งในการใช้บางทีทำให้ฟองของสูตรโดยรวม น้อยลง ด้วยคะ

การใช้สารลดแรงตึงผิวทั้งลบ บวกลบ และไม่มีประจุจะช่วยเสริมให้เจลอาบน้ำได้คุณภาพดี อันนี้เข้าใจถูกหรือไม่คะ

การใช้ทั้งประจุลบ ร่วมกับ 2ประจุ (amphoteric) จะช่วยให้สูตรทำความสะอาดผิว อ่อนโยนมากขึ้น โดยสาเหตุคาดเดาว่า น่าจะเป็นเพราะ ประจุลบ ถูกจับไว้ ไม่ให้ออกฤทธิ์ต่อผิวมากเกินไป คะ อย่างไรก็ตาม ตรงนี้จะขึ้นอยู่กับ surfactant ที่เลือกใช้ด้วยคะ ในกลุ่ม SLS หรือ SLES หากมีการจับกับประจุต่างกัน ก็จะช่วยลดการระคายเคืองได้ดี แต่ในกลุ่มอื่นๆ เช่น กลุ่ม Amino acids (เช่น Cond-Foam) ซึ่งอ่อนโยนมากอยู่แล้ว ก็ไม่ได้ประโยชอะไรมากขึ้นที่ชัดเจนคะ
staff

โพสต์โดย jn_andy » พฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2019 1:04 pm

พอลองตัด Lauryl Glucoside ออกแล้วเพิ่ม Cond-Foam แทนล้วเปลี่ยนจาก SugarThick เป็น EasyThick ตามสูตร

water 68.8
Glycerin 3
Cond-Foam 20
Easy Thick 1

color 0.05
Microcare PHC (chlorphenesin / Phenoxyethanol) 0.7

ผลที่ได้คือ
- ฟองเยอะขั้นจริง
- ไม่มีความข้นหนืดเลย เป็นเพราะไม่มี Lauryl Glucoside หรือเพราะ EasyThick ไม่เข้ากับสูตรนี้
jn_andy

โพสต์โดย jn_andy » พฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2019 2:00 pm

พอลองตัด Lauryl Glucoside ออกแล้วเพิ่ม Cond-Foam แทนแล้วเปลี่ยนจาก SugarThick เป็น EasyThick ตามสูตร

water 68.8
Glycerin 3
Cond-Foam 20
Easy Thick 1

color 0.05

ผลที่ได้คือ
- ฟองเยอะขึ้นจริง
- แต่ไม่มีความข้นหนืดเลย เป็นเพราะ

1. ไม่มี Lauryl Glucoside
หรือ
2. เพราะ EasyThick ไม่เข้ากับสูตรนี้
3. ถ้าใช้ Flora Foam จะมีผลดีกับทั้งความหนืดและฟองมั้ย

ปล. ไม่ได้ต้องการจะเขียนซ้ำนะคะ แต่พอส่งไปแล้วเพิ่มนึกได้ว่าต้องการเขียนเพิ่ม แต่ตอนนี้ไม่มีบาร์ข้างบนให้แก้ไขเหมือนแต่ก่อนน่ะค่ะ
jn_andy

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 31, 2019 9:39 pm

สวัสดีคะ

ปรับให้สูตรนี้ข้น วิธีง่ายที่สุด ให้ใช้ Xanthan Gum ปั่นเข้ากับน้ำ จนเกิดเนื้อเจลในระดับความข้นที่ต้องการก่อนคะ แล้วจึงเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจลดังกล่าว และกวนเบาๆให้เข้ากัน

EasyThick ควรจะใช้ได้ แต่น่าจะเป็นเพราะ Coco Betaine ต่ำเกินไป อาจจะพิจารณาเพิ่ม Coco Betain เป็น 10-15% แล้วลองดูใหม่คะ

Flora Foam ใช้กับ Coco Betaine ไม่มีปัญหา แต่เนื่องจากทีมงานยังไม่เคยทดสอบใช้ร่วมกับ Cond-Foam จึงไม่แน่ใจ หากท่านสมาชิกมีอยู่แล้ว ก็อาจจะลองเติมทดสอบคะ แต่หากยังไม่มี แนะนำให้ลอง EasyThick ด้วยการปรับสูตรด้านบนก่อนคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง