ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากทราบหน้าที่ของสารเหล่านี้ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากทราบหน้าที่ของสารเหล่านี้ค่ะ

โพสต์โดย wariyanan_h » พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2019 11:04 am

เนื่องจากสนใจทำผลิตภัณฑ์สครับ น้ำมันนวดตัว ลิปบาล์ม ลิปสครับ จึงได้ไปดูส่วนผสมจากแบรนด์ดังๆต่างๆ
สังเกตว่ามักจะมีส่วนผสมของ Citral *Citronellol *Geraniol *limonene *Linalool เป็นต้น และสารอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยถึงในนี้ค่ะ แต่เป็นในไลน์ของน้ำมันหอมระเหยค่ะ จึงอยากทราบว่า

1.สารที่กล่าวไปข้างต้นCitral *Citronellol *Geraniol *limonene *Linalool พวกนี้คือน้ำมันหอมระเหยใช่ไหมคะ
2.สารพวกนี้เป็น Antioxidant เป็นสารกันเสียธรรมชาติใช่หรือไม่คะ เพราะว่าไม่อยากใช้สารกันเสียพวก BHT BHA และสารอื่นๆค่ะ อยากใช้อะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าค่ะ
3.ปริมาณการใส่ รวมกันทั้งหมดในผลิตภัณ ไม่ควรเกินกี่เปอร์เซ็นต์คะ
wariyanan_h

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากทราบหน้าที่ของสารเหล่านี้ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 23, 2019 9:32 pm

สวัสดีคะ

1.สารที่กล่าวไปข้างต้นCitral *Citronellol *Geraniol *limonene *Linalool พวกนี้คือน้ำมันหอมระเหยใช่ไหมคะ

ทั้งหมดนี้ ถือเป็น aroma chemical คะ องค์ประกอบเหล่านี้ สามารถพบได้ ในน้ำมันหอมระเหยธรรมชาติ เช่นกันคะ แต่แทบทั้งหมด (>99%) ในปัจจุบัน เป็นการสังเคราะห์ ขึ้น ไม่ได้สกัดจากธรรมชาติ คะ

aroma chemical คือ สารที่ให้กลิ่นต่างๆ ใช้ในการสร้างน้ำหอมคะ

2.สารพวกนี้เป็น Antioxidant เป็นสารกันเสียธรรมชาติใช่หรือไม่คะ เพราะว่าไม่อยากใช้สารกันเสียพวก BHT BHA และสารอื่นๆค่ะ อยากใช้อะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าค่ะ

aroma chemical เหล่านี้ บางรายการ มีฤทธิ์เป็น Antioxidant ได้คะ

3.ปริมาณการใส่ รวมกันทั้งหมดในผลิตภัณ ไม่ควรเกินกี่เปอร์เซ็นต์คะ

ไม่ได้มีข้อกำหนดจากทาง อ.ย. และการใช้กับผิวโดยตรงก็ไม่ได้มีอันตราย แต่ผู้ผสมมักจะเลือกใช้ในอัตราที่จำกัดเอง ด้วยความรุนแรงของกลิ่น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง