ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย joopjoopmoo » อังคาร มี.ค. 19, 2019 7:45 pm

1. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 35%
2. Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 15%
3. Repair Activator™ 10%
4. Rhamnose (น้ำตาลแรมโนส) 3%
5. German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
6. Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
7. Prebio-care (Skin Prebiotic) 2.8%
8. Micro Silver Porous™ 0.2%
9. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
10. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 2%
11. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 3%
12. CosmoWhite™ (1-Methylhydantoin-2-Imide) 1.5%
13. Horse Placenta รกม้าสกัด 1%
14. Ectoine (Ectoin) 1.5%
15. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
16. HydroAlgae™ 1%
17. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
18. MOIST24 (Glycereth-26) 1%
19. Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%
20. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
21. Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.5%
22. LipidSoft™ Lite 3.5%
23. Phospholipid 1.5%
24. 1,2-Hexanediol 2.5%

+ก่อนหน้านี้ได้ผลิตเซรั่มสูตรไกล้เคียงดังกล่าว แต่ไม่มีตัว emollient ใดๆ เลยทำเหนียวเหนอะหน่ะ ซึมสู่ผิวช้า จึงพัฒนาสูตรดังกล่าว และได้ออกมาตามสูตรข้างต้น รบกวนสอบถามเรื่องเนื้อเซรั่มสูตรข้างต้นว่าจะมีความเหนอะหน่ะ มากเกินไปอยู่หรือไม่ จะสามารถปรับได้โดยวิธีใดเพื่อความเหมาะสมและก่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ขอบคุณค่ะ

ปล.เซรั่มเพื่อผิวขาว เรียบเนียน มีสุขภาพดี เหมาะสำหรับผิวบอบบางแพ้ง่าย ไม่มีน้ำมัน ซิลิโคลน น้ำหอม สี แอลกอฮอล์ สารกันเสีย
joopjoopmoo

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย joopjoopmoo » อังคาร มี.ค. 19, 2019 9:21 pm

น้ำกลั่น 35%
Pitera 15%
Repair-Activator 10%
Rhamnose 3%
Chamomile Extract 1%
beta glucan 3%
Prebiotic care skin prebiotic 2.8%
Micro Silver Porous 0.2%
Niacinamind Safe-B3 Switzerland 5%
Pro Vitamin B5 ExtraLite 2%
Glucosamine 3%
CosmoWhite 1.5%
Placenta รกม้าสกัด 1%
Ectoin 2%
DMI 3%
HydroAlgae 1%
Licochalcone A 1%
Moist 24 1%
Odor-Kill 1%
Mild Preserved Eco™ 1%
Pro Polymer 0.5%
LipidSoft™ Lite 3.5%
Phospholipid 1.5%
1,2-Hexanediol 2.5%

+ก่อนหน้านี้ได้ผลิตเซรั่มสูตรไกล้เคียงดังกล่าว แต่ไม่มีตัว emollient ใดๆ เลยทำเหนียวเหนอะหน่ะ ซึมสู่ผิวช้า จึงพัฒนาสูตรดังกล่าว และได้ออกมาตามสูตรข้างต้น รบกวนสอบถามเรื่องเนื้อเซรั่มสูตรข้างต้นว่าจะมีความเหนอะหน่ะ มากเกินไปอยู่หรือไม่ จะสามารถปรับได้โดยวิธีใดเพื่อความเหมาะสมและก่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ขอบคุณค่ะ
joopjoopmoo

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 23, 2019 4:37 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกยอมรับการใช้ silicone ได้หรือไม่คะ

หากยอมรับได้ ให้เติม Silicone Gel (Ultra Clear) 10% ลงในสูตร ปั่นให้เข้ากัน ได้เลยคะ ผิวสัมผัสจะเบาบาง และนุ่มลื่นขึ้น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย joopjoopmoo » พุธ มิ.ย. 05, 2019 1:01 pm

สวัสดีค่ะ

จากการลองใช้ครีมหลายตัวที่มีส่วนผสมซิลิโคลน ทราบว่าเกิดการแพ้
จึงอยากจะเลี่ยงค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเพิ่มคัว emollient ใด ในปริมาณเท่าไหร่ เกี่ยวกับสูตร ที่ได้ปรับแต่งเพิ่มเติมดังนี้

(ในสูตร เลือกใช้ LipidSoft Lite , Cerasoft)

น้ำกลั่น 50%
Repair Activator™ 10%
Rhamnose (น้ำตาลแรมโนส) 1%
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 2%
Madecassoside-80 ( Centella ) 1 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
Zinc PCA 1%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 3%
CosmoWhite™ (1-Methylhydantoin-2-Imide) 0.5%
Pro Vitamin B5 extra lite 1%
Ectoine (Ectoin) 1.5%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%

Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Satin Cream Maker 1%
LipidSoft™ Lite 8%
Cerasoft 3%
Phospholipid 2%

หรือมี emollient อื่นๆแนะนำคะ
ขอบคุณค่ะ
joopjoopmoo

โพสต์โดย joopjoopmoo » พุธ มิ.ย. 05, 2019 2:46 pm

เมื่อได้ค้นเครื่องสำอาง พบว่า มีส่วนขิงน้ำมันซิลิโคลน ใช้แล้วไม่แพ้ค่ะ
จึงอยากเรียนถามว่า จากสูตรล่าสุด เพิ่ม Dimethicone 1Secs ได้ไหมคะ ปริมาณเท่าไหร่ถึงเหมาะสม และต้องปรับสูตรดังกล่าวอีดหรือไม่คะ
joopjoopmoo

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 5:54 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกตรวจสอบคะ

ข้อมูลที่ท่านสมาชิกแจ้งก่อนหน้านี้ แจ้งว่า ใช้ซิลิโคนแล้วแพ้

แต่ในคำตอบล่าสุด แจ้งว่า ใช้ซิลิโคนแล้วไม่แพ้

ไม่ทราบพิมพ์ผิดหรือเปล่าคะ
staff

โพสต์โดย joopjoopmoo » อังคาร มิ.ย. 18, 2019 1:56 pm

ถูกต้องแล้วค่ะ โพสต์ล่าสุดคือ ได้ไปดูส่วนผสมของกันแดดที่ใช้ ซึ่งในนั้นเลือกใช้ Dimethicone ที่ระเหยได้ แต่ในสูตรอื่นที่แพ้พบมาจะเป็นซิลิโคลนที่ไม่ระเหยค่ะ

Dimethicone 1%
Isododecaneแทน LipidSoft Lite 7%
Cerasoft 2%
joopjoopmoo

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 22, 2019 4:11 pm

สวัสดีค่ะ

Dimethicone ทุกชนิดจะใช้ชื่อทางเคมีหรือ INCI บนฉลาก ว่า Dimethicone เหมือนกันหมด ไม่ได้แยกว่า ชนิดที่ระเหยได้ ใช้ชื่ออื่น หรือชนิดที่ไม่ระเหย ใช้ชื่ออื่นคะ

จากสูตรตามที่ท่านสมาชิกสอบถามนี้

น้ำกลั่น 50%
Repair Activator™ 10%
Rhamnose (น้ำตาลแรมโนส) 1%
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 2%
Madecassoside-80 ( Centella ) 1 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
Zinc PCA 1%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 3%
CosmoWhite™ (1-Methylhydantoin-2-Imide) 0.5%
Pro Vitamin B5 extra lite 1%
Ectoine (Ectoin) 1.5%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%

Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Satin Cream Maker 1%
LipidSoft™ Lite 8%
Cerasoft 3%
Phospholipid 2%

เนื่องจาก Zinc PCA มีลักษณะเป็น electrolyte อาจจะทำให้การสร้างเนื้อครีมทำได้ยากขึ้น หรือเนื้อสูครอาจจะค่อนข้างเหลว อย่างไรก็ตาม ต้องลองทดสอบดูคะ หากพบว่าเหลวมากเกินไปจนมีปัญหาเรื่องการแยกชั้น น้ำ-น้ำมัน ก็อาจจะต้องพิจารณาเพิ่มเติม Satin Cream Maker ให้มากยิ่งขึ้น แต่ทีมงานเรียนแนะนำว่าน่าจะเริ่มต้นที่ 1.5% ก่อนคะ 1.0% ในสูตรนี้ น้อยเกินไปคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ สามารถผสมได้คะ โดยขั้นตอนคือ ให้สร้างเนื้อเจลน้ำ ด้วยการเติม Satin Cream Maker ลงในน้ำ ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลเนียนก่อน แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนผสมที่ละลายน้ำต่างๆ ลงในเนื้อเจลดังกล่าว ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน หากในขั้นตอนนี้ พบว่า สูตรเหลวเกินไป ให้พิจารณาเพิ่ม Satin Cream Maker เติมและปั่นเพิ่มได้เลยคะ จากนั้น เติมส่วนของน้ำมันลงในสูตร และปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีมขาว
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง