ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสูตรกันแดดและสีที่ใช้ในสูตรรองพื้นค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสูตรกันแดดและสีที่ใช้ในสูตรรองพื้นค่ะ

โพสต์โดย veplants168 » ศุกร์ มี.ค. 15, 2019 4:55 pm

ขอเรียนสอบถามเกี่ยวกับสารที่ใช้ในสูตรกันแดดและสีที่ใช้ในสูตรรองพื้นค่ะ เนื่องด้วยทางเราสนใจจะพัฒนาสูตรกันแดดและรองพื้นหลายเฉดสี เน้นสารที่อ่อนโยน ไม่ใส่แอลกอฮอล์ ซิลิโคนหรือสารที่ไม่ก่อให้เกิดสิวและอุดตันค่ะ ตอนนี้ได้พัฒนาสูตรกันแดดที่สั่งซื้อสารมาจากบริษัท myskin โดยใช้สารตัว Tris-Biphenyl Triazine เป็นสารกันแดด ใส่ 10% ในสูตรค่ะ แต่เวลาทาบนผิวแล้ว จะเกลี่ยยากนิดนึง ไม่ค่อยลื่นค่ะ เราสามารถปรับแก้ไขโดยใช้สารตัวไหนได้บ้างค่ะ จากนั้นจะพัฒนาเป็นสูตรรองพื้นเฉดสีต่างๆค่ะ พอดีเข้าไปดูในเวปไซต์แล้ว ตัดสินใจไม่ได้ว่าต้องใช้สีแบบไหน สีอะไรบ้างค่ะ กรุณาช่วยแนะนำเรื่องสีที่ใช้ในการพัฒนาสูตรรองพื้นให้ทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
veplants168

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตรกันแดดและสีที่ใช้ในสูตรรองพื้นค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 20, 2019 2:02 am

สวัสดีคะ

การปรับผิวสัมผัส ลดความเหนียวเหนอะหนะ หากไม่สะดวกใช้ silicone ให้เลือกใช้ LipidSoft เช่น LipidSoft Dry II, LipidSoft Lite คะ โดยทดลองใช้เริ่มต้นที่ 5-7% คะ

สำหรับเรื่องการเกลี่ย แนะนำทดลอง MatteSilica 3% สูตรจะเกลี่ยได้ง่ายขึ้น และลื่นขึ้น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องสูตรกันแดดและสีที่ใช้ในสูตรรองพื้นค่ะ

โพสต์โดย veplants168 » พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2019 3:16 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ
veplants168

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง