ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเพื่อปรับปรุงสูตรครีมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเพื่อปรับปรุงสูตรครีมครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » พุธ มี.ค. 06, 2019 9:40 am

จากสูตรเดิมที่เคยสั่งผลิต

1. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.50 %
2. Snail Secretion เมือกหอยทาก 5.00 %
3. Disodium EDTA 0.20 %
4. Light Lotion Maker 3.00 %
5. Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 1.00 %
6. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1.00 %
7. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4.00 %
8. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5.00 %
9. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 76.30 %
10. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3.00 %
11. Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1.00 % ตัวนี้ยังไม่ได้ใส่ครับ

ขอถามเพิ่มครับ
1.ถ้าผมถอด Sym-White ออกจาสูตร จะมี whitening ตัวใดที่ให้คุณสมบัติคล้ายคลึงกับ Sym-White โดยที่ราคาไม่แพงมากไหมครับ (เป็นความคิดเห็นสวนตัวของทีมงานก็ได้ครับ)
2.พอดีผมไปเห็นคอมเม้นของทางทีมงาน ในสูตร Stabilized Vitamin C Serum ว่ามี whitening บางชนิดที่เน้นให้ผิวขาวซีด ไม่ทราบว่ามีอะไรบ้างขอทราบชื่อครับ (ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอหลายๆตัวเลยนะครับ)
3.ถ้าถอด Sym-White™ ออกแล้วสามารถใช้ Luxury Cream เพียงตัวเดียวเพื่อสร้างเนื้อครีมได้เลยใช่ไหมครับ
4.ถ้าผมเปลี่ยนจากSnail Secretion เมือกหอยทาก 5% เป็นShea Butter Light Oil 5% คุณสมบัติดานความชุ่มชื่น ผิวเรียบเนียนจะลดลงหรือไม่ แล้วจะทำให้เหนอะหนะหรือไม่ครับ
5.ถ้าเปลียนสารนำพาจาก Dimethyl Isosorbide (DMI) ซึ่งมีกลิ่นแรง เป็น Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) จะเหมาะสมหรือไม่หรือทางทีมงานแนะนำเป็นตัวใด
6.ระหว่าง CosmoWhite™ (1-Methylhydantoin-2-Imide) 1.5% กับ WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.2% มีตัวใดมีความเหมาะสมที่จะเพิ่มเข้าไปในสูตรครับ(เน้นทำให้ผิวขาวซีดครับ)

ถ้าคำถามใดถามซ้ำจากที่เคยถามไปแล้วต้องขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
kissmeagainn1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเพื่อปรับปรุงสูตรครีมครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 09, 2019 5:59 am

สวัสดีคะ

1.ถ้าผมถอด Sym-White ออกจาสูตร จะมี whitening ตัวใดที่ให้คุณสมบัติคล้ายคลึงกับ Sym-White โดยที่ราคาไม่แพงมากไหมครับ (เป็นความคิดเห็นสวนตัวของทีมงานก็ได้ครับ)

สาเหตุที่ท่านสมาชิก ไม่ต้องการใช้ Sym-White ในสูตร ด้วยเหตุผลใดคะ เพื่อให้ทีมงานแนะนำส่วนผสมทดแทนที่ไม่มีปัญหาเดียวกันกับ Sym-White ตามเหตุผลที่ท่านสมาชิกไม่ต้องการใช้ในสูตรคะ

2.พอดีผมไปเห็นคอมเม้นของทางทีมงาน ในสูตร Stabilized Vitamin C Serum ว่ามี whitening บางชนิดที่เน้นให้ผิวขาวซีด ไม่ทราบว่ามีอะไรบ้างขอทราบชื่อครับ (ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอหลายๆตัวเลยนะครับ)

Sym-White, Activated Resorcinol, Trans-White, Alpha Arbutin คะ

3.ถ้าถอด Sym-White™ ออกแล้วสามารถใช้ Luxury Cream เพียงตัวเดียวเพื่อสร้างเนื้อครีมได้เลยใช่ไหมครับ

ใช่คะ

4.ถ้าผมเปลี่ยนจากSnail Secretion เมือกหอยทาก 5% เป็นShea Butter Light Oil 5% คุณสมบัติดานความชุ่มชื่น ผิวเรียบเนียนจะลดลงหรือไม่ แล้วจะทำให้เหนอะหนะหรือไม่ครับ

Shea Butter Light Oil จะให้ความชุ่มชื้นได้มากกว่า Snail Secretion แต่อาจจะเหนอะหนะกว่าคะ

5.ถ้าเปลียนสารนำพาจาก Dimethyl Isosorbide (DMI) ซึ่งมีกลิ่นแรง เป็น Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) จะเหมาะสมหรือไม่หรือทางทีมงานแนะนำเป็นตัวใด

Reservoir-Tech ไม่ได้ช่วยนำพา แต่เป็นการกักเก็บและค่อยๆปล่อยส่วนผสมเข้าสู่ผิว การทำงานจึงแตกต่างกัน หากไม่ต้องการใช้ DMI แนะนำเลือก Laurocapram แทนได้คะ

6.ระหว่าง CosmoWhite™ (1-Methylhydantoin-2-Imide) 1.5% กับ WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.2% มีตัวใดมีความเหมาะสมที่จะเพิ่มเข้าไปในสูตรครับ(เน้นทำให้ผิวขาวซีดครับ)

ตรวจสอบคำแนะนำด้านบนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามเพื่อปรับปรุงสูตรครีมครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อาทิตย์ มี.ค. 10, 2019 11:56 am

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

1.ที่ผมจะถอด Sym-White ออกจากสูตรเพราะว่าทำเป็นเนี้้อครีมไม่ได้ครับม มีวิธีที่พอจะทำเป็นเนื้อครีมไหมครับ
2. รบกวนทางทีมงานแนะนำครับว่าระหว่างคง Sym-White เหมือนเดิมแล้วทำเป็นเนื้อเซรั่ม กับ ถอด Sym-White ออกแล้วใส่สาร whitening ตัวอื่นที่เน้นให้ผิวขาวซีดเพื่อทำเป็นเนื้อครีม อย่างไหนดีกว่ากันในความคิดของทีมงาน ทั้งเรื่องประสิทธิภาพและราคาครับ
3.ถ้าทำเป็นเนื้อเซรั่มผมสามารถถอด Light Lotion Maker ออก แล้วลด Xanthan Gum ลงเหลือ 0.5 ได้หรือไม่ครับ เนื้อเจลข้นเกินไปครับ
4.ถ้าเปลี่ยน Snail Secretion เมือกหอยทาก เป็น Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 4% จะเหมาะสมหรือไม่ครับ และไม่เหนอะหนะ และให้ความชุ่มชื่นเพียงพอหรือไม่สำหรับผิวธรรมดา
5.ถ้อผมต้องการประสิทธิภาพด้านผิวขาวเพื่มขึ้น ผมควรทำอย่างไรจึงจะหมาะสม ระหว่าง ถอด GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) กับ Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) ออก แล้วเพิ่มสาร whitening ที่เน้นทำให้ผิวขาวซีดที่ทางทีมงานแนะนำ การทำงานจะซ้ำซ้อนกันหรือไม่ อย่างไหนจึงจะเหมาะสม หรือทางทีมงานมีสาร whitening ตัวอื่นที่เห็นว่าสมควรกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ
6.ถ้าเพิ่ม L-Carnitine (Carnitine) เข้าไปในสูตรเพื่อเร่งการผลัดเซลล์ผิว จะทำให้ประสิทธิภาพด้าน whitening ดีขึ้นหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณทางทีมงานครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร มี.ค. 12, 2019 10:59 am

ขออณุญาติถามเพิ่มครับ
1.ในข้อมูลเขียนว่าสาร Laurocapram เหมาะสำหรับสูตรที่มีเฉพาะสาร active ที่ละลายในน้ำเท่านั้น จะมีปัญหากับ Sym-White ที่ละลายในน้ำมันหรือไม่ครับ
2.สาร Trans-White เมื่อกดเข้าไปไม่มีข้อมูลเลยครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 7:45 pm

สวัสดีคะ

1.ที่ผมจะถอด Sym-White ออกจากสูตรเพราะว่าทำเป็นเนี้้อครีมไม่ได้ครับม มีวิธีที่พอจะทำเป็นเนื้อครีมไหมครับ

สามารถทำได้คะ สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ก่อนหน้านี้ เป็นสูตรที่สามารถผสมได้คะ

2. รบกวนทางทีมงานแนะนำครับว่าระหว่างคง Sym-White เหมือนเดิมแล้วทำเป็นเนื้อเซรั่ม กับ ถอด Sym-White ออกแล้วใส่สาร whitening ตัวอื่นที่เน้นให้ผิวขาวซีดเพื่อทำเป็นเนื้อครีม อย่างไหนดีกว่ากันในความคิดของทีมงาน ทั้งเรื่องประสิทธิภาพและราคาครับ

คำว่า เนื้อเซรั่ม กับ เนื้อครีม ตามความหมายของท่านสมาชิก แตกต่างกันอย่างไรคะ

4.ถ้าเปลี่ยน Snail Secretion เมือกหอยทาก เป็น Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 4% จะเหมาะสมหรือไม่ครับ และไม่เหนอะหนะ และให้ความชุ่มชื่นเพียงพอหรือไม่สำหรับผิวธรรมดา

Panthenol จะให้ความชุ่มชื้นได้มากกว่า Snail Secretion แนะนำให้ใช้ที่ 2% เพียงพอแล้ว ยกเว้นหากผิวแห้ง อาจจะเพิ่มเป็น 3% ได้ แต่อัตราที่มากกว่านี้ อาจเกิดความเหนอะหนะผิวคะ

5.ถ้อผมต้องการประสิทธิภาพด้านผิวขาวเพื่มขึ้น ผมควรทำอย่างไรจึงจะหมาะสม ระหว่าง ถอด GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) กับ Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) ออก แล้วเพิ่มสาร whitening ที่เน้นทำให้ผิวขาวซีดที่ทางทีมงานแนะนำ การทำงานจะซ้ำซ้อนกันหรือไม่ อย่างไหนจึงจะเหมาะสม หรือทางทีมงานมีสาร whitening ตัวอื่นที่เห็นว่าสมควรกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

เรียนแนะนำส่วนผสมกลุ่มผลัดเซลล์ผิว ใช้ร่วมกับ Sym-White จะให้ผลที่เร็วขึ้น เนื่องจากช่วยเร่งการผลัดผิวใหม่คะ

1.ในข้อมูลเขียนว่าสาร Laurocapram เหมาะสำหรับสูตรที่มีเฉพาะสาร active ที่ละลายในน้ำเท่านั้น จะมีปัญหากับ Sym-White ที่ละลายในน้ำมันหรือไม่ครับ

Laurocapram มี 2 ชนิดคะ ชนิด ละลายน้ำ และชนิด ละลายน้ำมัน ให้เลือกตามชนิดของส่วนผสมที่ต้องการนำพาคะ

2.สาร Trans-White เมื่อกดเข้าไปไม่มีข้อมูลเลยครับ

เจ้าหน้าที่ได้แก้ไขให้เรียบร้อยคะ กรุณาลองกดใหม่คะ Trans-White
staff

โพสต์โดย kissmeagainn1 » ศุกร์ มี.ค. 15, 2019 11:53 am

ขอบคุณทางทีมงานมากครับสำหรับคำตอบ

รบกวนางทีมงานตวรวสอบความเหมาะสมสูตรครีมที่ปรับปรุงขึ้นใหม่ก่อนสั่งผลิตครับ

1. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.5 %
2. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 3 %
3. L-Carnitine (Carnitine) 3 %
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5 %
5. Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1 %
6. Disodium EDTA 0.2 %
7. Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.5 %
8. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1 %
9. Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.5 %
10. Light Lotion Maker 2 %
11. Laurocapram (Oil Soluble) 2 %
12. Alpha Arbutin (China, Enzymatic Synthesis) 2 %
13. WaterSoft™ 2 %
14. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 73.3 %
15.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%

คำถามครับ
1.สูตรครีมนี่มีความเหมาะสมหรือไม่ครับ ควรเพิ่มเติมส่วนผสมใดหรือไม่ครับ
2.ระหว่าง Alpha Arbutin และ Tranexamic Acid และ Activated Resorcinol™ มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร และตัวใดเหมาะสมกับสูตรที่สุดครับ
3.สูตรนี้จะเหนะหนะหรือไม่ครับ
4.จำเป็นต้องเพิ่ม Laurocapram สำหรับนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำหรือไม่ครับ
5.สูตรนี้จะมีความข้นหรือเหลวจนเกินไปหรือไม่ครับ เนื่องจากสูตรที่สั่งผลิตครั้งก่อนมีเนื้อที่ข้นเกินไป ผมจึงปรับลด Light Lotion Maker และ Xanthan Gum ครับ
6.ต้องขออภัยทางทีมงานที่ถามมากครับ(เกรงใจน่ะครับ)

ขอบคุณทีมงานครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร มี.ค. 19, 2019 10:47 am

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1.ถ้าใส่ Tranexamic Acid แทน Alpha Arbutin เหมาะสมหรือไม่ในความคิดของทางทีมงาน และมีโอกาศจะละคายเคืองมากน้องเพียงใดครับ
2.ในสูตรต้องเพิ่มน้ำมันเพิ่อละลาย Sym-White™หรือไม่ครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 23, 2019 4:29 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ แนะนำให้เลือกใช้ Dimethyl Isosorbide (DMI) แทน Laurocapram เนื่องจาก Dimethyl Isosorbide (DMI) สามารถใช้นำพาได้ทั้ง ส่วนผสมละลายน้ำ และละลายน้ำมัน แต่หากเลือกใช้ Laurocapram ซึ่งมี 2 ชนิด ต้องเลือกให้ตรงกับส่วนผสมที่ต้องการนำพา

คำถามอื่นๆทีมงานไม่สามารถตอบได้ ท่านสมาชิกจะต้องลองทดสอบดูคะ เช่น เหนอะหนะหรือไม่ , ต่างกันอย่างไร/จะระคายเคืองไหม (ผลขึ้นอยู่กับผู้ใช้ด้วยคะ ต้องทำการทดสอบจริง)
staff

โพสต์โดย kissmeagainn1 » จันทร์ มี.ค. 25, 2019 2:00 pm

ขอบคุณครับ
คือผมไม่ต้องเติม mineral oil (ชนิดเบา) เพื่อละลาย Sym-White™ ใช่ไหม่ครับ
ระหว่าง mineral oil (ชนิดเบา) 5% กับ WaterSoft™ 2 % อย่างไหนให้ความรู้สึกสบายผิวกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร มี.ค. 26, 2019 10:17 am

ขอสอบถามเพิ่มครับ
ถ้าใส่ Tranexamic Acid 3% แล้วเกิดการละคายเคืองผิว ผมสามารถขอลด Tranexamic Acid ลงเหลือ 2% โดยที่ไม่ต้องขอ อย ใหม่ได้หรือไม่ครับ
ชอบคุณครับ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง