ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องน้ำที่ใช้ผลิตสินค้าครับ น้ำยาบ้วนปาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องน้ำที่ใช้ผลิตสินค้าครับ น้ำยาบ้วนปาก

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 11:50 pm

สวัสดีครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่องน้ำที่ใช้ผลิตน้ำยาบ้วนปากครับ สามารถใช้น้ำดื่มปกติทำได้หรือไม่ครับ

เนื่องจากเห็นฉลากผลิตภัณฑ์ในท้องตลาดแจ้งที่ส่วนผสมเพียง Water ครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องน้ำที่ใช้ผลิตสินค้าครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. มี.ค. 07, 2019 9:28 pm

ขอสอบถามอีกหนึ่งข้อครับ

ในกรณีที่น้ำยาบ้วนปากใส่สีเข้าไป จะต้องใส่ Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) ปริมาณ 0.10%

เพิ่มเติมเพื่อป้องกันการเปลี่ยนแปลงของสีไหมครับ

ขอบคุณครับ

Re: สอบถามเรื่องน้ำที่ใช้ผลิตสินค้าครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 09, 2019 6:59 am

สวัสดีคะ

หากสูตรไม่ได้มีองค์ประกอบใด ที่มีปัญหาต่อแร่ธาตุในน้ำ (ซึ่งส่วนมากจะเป็นสาร active) ก็สามารถใช้น้ำดื่ม ในสูตร แทนน้ำ DI หรือน้ำกลั่น ได้คะ

ในกรณีที่น้ำยาบ้วนปากใส่สีเข้าไป จะต้องใส่ Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) ปริมาณ 0.10%

เพิ่มเติมเพื่อป้องกันการเปลี่ยนแปลงของสีไหมครับ

หากสีที่ใช้ เป็นสีละลายน้ำ ให้ทดสอบดูก่อนคะ ว่าคงตัวในผลิตภัณฑ์ของท่านสมาชิกหรือไม่ เนื่องจากสีหลายๆสี เช่น สีฟ้า ที่นิยมใช้ ในผลิตภัณฑ์น้ำยาบ้วนปาก ก็มีความคงตัวที่ดี จึงอาจจะไม่จำเป็นต้องใส่ตัวช่วยความคงตัว (stabilizer) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ มี.ค. 10, 2019 2:29 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ

Water = 97.35 %
Poloxamer407 = 0.75%
Four EO = 0.35%
Zinc Lactate = 0.45%
Cetylpyridinium chloride = 0.10%
TreMoisture = 0.50%
Global Guard = 0.50%
------------------------------

หลังจากปั่นส่วนผสมเข้าด้วยกันที่ความเร็ว 1000 รอบ นาน 15-20 นาที และทิ้งส่วนผสมดังกล่าวเสร็จ

ทิ้งเอาไว้ 1-2 คืน รู้สึกเหมือนก้นภาชนะที่บรรจุน้ำยาบ้วนปาก

มีเศษคล้ายตะกอนสีขาวขุ่นนอนก้นอยู่ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 4:52 am

สวัสดีคะ

หากสูตรเกิดความขุ่น จะเกิดจากอัตราการใช้ Poloxamer 407 ไม่เพียงพอคะ

หากสูตรเกิดการตกตะกอน คงจะต้องทำการทดสอบ ว่าเป็นสารตัวใดที่ตกตะกอนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 10:52 pm

สวัสดีครับ

เป็นอย่างที่ทีม staff บอกเลยครับ Poloxamer407

ไม่เพียงพอครับ ต้องเพิ่มเติมเข้าไปเป็น 1% ตอนนี้ไม่มี

เศษตะกอนใดๆหลงเหลือแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง