ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

WATER GUARD

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

WATER GUARD

โพสต์โดย konrawat.d59 » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 2:20 pm

1.ได้สั่งผลิตสูตรกันแดดมา มี WaterGuard Lite ที่ 3%
อยากทราบว่า หากต้องการเพิ่มการกันน้ำ เพื่อว่ายน้ำ สามารถเติม WaterGuard Ultra 6% ลงในสูตรแล้วคนให้เข้ากันเลย ได้ไหมครับ ?

2.WaterGuard Ultra 6% เท่ากับกี่กรัมครับ ?
konrawat.d59

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: WATER GUARD

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 08, 2019 1:28 am

สวัสดีคะ

การผสมส่วนผสมเข้ากับสูตร จะต้องพิจารณาจากสูตรดังกล่าว ว่าจะพร้อมสามารถเข้ากับ สารที่เติมลงไป ได้หรือเปล่าคะ

รบกวนท่านสมาชิก แจ้งองค์ประกอบของสูตรดังกล่าว เพื่อให้ทีมงานตรวจสอบให้ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย konrawat.d59 » ศุกร์ มี.ค. 08, 2019 10:18 am

สูตร ILLUMINATING UV PROTECTION ครับ
1.Zinc Oxide 35nm. 20%
2.SPF Protect Ultra 5%
3.PMMA Booster 5%
4.Ethyl Ferulate 1%
5.Ectoin 2%
6.L-Carnosine 1%
7.Dimethicone(very light) 17%
8.WaterGuard Lite 3%
9.Mild Preserved Eco 1%
10.Magnesium Sulfate (Anhydrous) 1%
11.Cyclomethicone(Low order) 5%
12.SiliSolve Plus 1%
13.Beige iron Easymix 0.4%

ถามเพิ่มเติมจาก2ข้อบนครับ
สูตรนี้ได้ค่าSPF และ PA ประมาณเท่าไรครับ
และ ทางทีมงานคิดว่าสูตรนี้มีประสิทธิภาพในการกันน้ำมากน้อยเพียงใดครับ

-ขอบคุณครับstaff-

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 10, 2019 12:41 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถเติม WaterGuard Lite , WaterGuard Ultra ได้คะ แต่จะต้องปั่นให้เข้ากับส่วนของน้ำมัน ในตอนแรก คะ

สูตรจะสามารถกันน้ำได้ดีระดับนึงแล้วคะ เนื่องจากเป็นแบบ Water-in-Oil (โดยใช้ SiliSolve Plus) คะ แนะนำให้ทดลองใช้ก่อนคะ

สูตรนี้ได้ค่าSPF และ PA ประมาณเท่าไรครับ

คาดเดาจากองค์ประกอบ SPF จะมากกว่า 50 และ PA+++ เป็นอย่างน้อยคะ ทางบริษัทรับบริการตรวจวัดค่า SPF/PA และสามารถออกรายการงานวัดผล เพื่อใช้จดแจ้ง อ.ย. ได้คะ สามารถติดต่อสอบถามทาง ลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com ได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย konrawat.d59 » จันทร์ มี.ค. 11, 2019 11:04 am

ขอบคุณมากครับ Staff

โพสต์โดย konrawat.d59 » อังคาร มี.ค. 26, 2019 10:28 pm

1.SPF Protect Ultra 15%
2.Zinc Oxide 35nm. 10%
4.Ethyl Ferulate 1%
5.L-Carnosine 1%
6.Dimethicone(very light) 17%
7.WaterGuard Ultra 6%
8.Mild Preserve Eco 1%
9.Magnesium Sulfate (Anhydrous) 1%
10.Cyclomethicone(Low order) 5%
11.SiliSolve Plus™ 1%
12. น้ำกลั่น 37%

ถามเพิ่มเติมครับ
1.สูตรกันแดดเพื่อกิจกรรมทางน้ำ เพื่อว่ายน้ำ ให้ค่าSPFและPA ประมาณเท่าใดครับ? ต้องการSPF50+ PA++++
2.WaterGuard Ultra 6% ที่ใส่ เป็นคุณสมบัติ Very water resistant ใช่ไหมครับ ?
3.การใช้ Vinyl Film (Medium Wear, Soft) เพิ่ม จะช่วยให้สูตรติดทน และ กันน้ำ มากขึ้นกว่าการใช้ WaterGuard Ultra เพียงอย่างเดียวไหมครับ หรือ ไม่จำเป็น ?

-ขอบคุณครับ-

โพสต์โดย konrawat.d59 » อังคาร มี.ค. 26, 2019 10:45 pm

ถามเพิ่มเติมครับ

ครีมกันแดดที่สั่งผลิตมา มีอายุการใช้งาน1ปี หมายถึง 1ปีตามวันEXP คือหมดอายุหรอครับ ?
ซึ่งโดยกติครีมกันแดดปกติหากไม่เปิดใช้งานจะมีอายุประมาณ3ปี

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 31, 2019 8:45 pm

สวัสดีคะ

1.สูตรกันแดดเพื่อกิจกรรมทางน้ำ เพื่อว่ายน้ำ ให้ค่าSPFและPA ประมาณเท่าใดครับ? ต้องการSPF50+ PA++++

จากลักษณะสูตร ทีมงานคิดว่า สามารถให้ค่า SPF/PA ได้ถึงตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง แต่หากต้องการทราบค่าที่แน่นอน จะต้องส่งแลปวัด (ทางบริษัทมีบริการคะ รบกวนสอบถามกับทาง ลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com)

2.WaterGuard Ultra 6% ที่ใส่ เป็นคุณสมบัติ Very water resistant ใช่ไหมครับ ?

สามารถช่วยกันน้ำได้มาก แต่ปัญหาคือ สูตรจะเหนียวเหนอะหนะด้วยเช่นกันคะ

3.การใช้ Vinyl Film (Medium Wear, Soft) เพิ่ม จะช่วยให้สูตรติดทน และ กันน้ำ มากขึ้นกว่าการใช้ WaterGuard Ultra เพียงอย่างเดียวไหมครับ หรือ ไม่จำเป็น ?

การใช้ส่วนผสมกลุ่มฟิล์มกันน้ำ ร่วมกัน มากกว่า 1 รายการ จะต้องทำการทดสอบว่า 1.เข้ากันได้ดีหรือไม่ 2.เพิ่มประสิทธิภาพการกันน้ำหรือไม่ โดยปกติไม่แนะนำ ให้เลือกเพียงตัวเดียว เพราะไม่ทราบว่า เมื่อผสมกันแล้ว ผลกระทบต่อการสร้างฟิล์มจะเป็นอย่างไร (ซึ่งในบางกรณีอาจทำให้ฟิล์มมีประสิทธิภาพต่ำลง หรือเกิดช้าขึ้น) คะ

ครีมกันแดดที่สั่งผลิตมา มีอายุการใช้งาน1ปี หมายถึง 1ปีตามวันEXP คือหมดอายุหรอครับ ?
ซึ่งโดยกติครีมกันแดดปกติหากไม่เปิดใช้งานจะมีอายุประมาณ3ปี

สินค้าสั่งผลิตทั้งหมด หากเป็นสูตรใหม่ที่ยังไม่มีอายุสูตรถึง 1 ปี (อายุสูตรหมายถึง วันที่นับจากการกำหนดสูตรขึ้นมา) ทางบริษัทจะกำหนดอายุไว้เพียง 1ปี โดยหากมีอายุสูตรครบ 1ปีแล้ว อาจจะพิจารณาขยายให้กลายเป็น 1.5-2.0ปี ขึ้นอยู่กับการเปลี่ยนแปลงของ lot ตัวอย่างที่จัดเก็บไว้ที่บริษัท เพื่อดูความคงตัวคะ
staff

โพสต์โดย konrawat.d59 » จันทร์ เม.ย. 01, 2019 4:09 pm

ขอบคุณครับstaff

ขอถามคำถามเพิ่มเติมครับ หากเราใช้ SPF Protect Ultra มีวิธีใดหรือส่วนผสมchemical sunscreen ตัวใด ที่สามารถเพิ่มค่าPAให้เป็น++++ แทนZinc Oxideได้ครับ เช่น การใช้DHHB หรือ Avobenzone

โดยหากประสงค์อยากให้เป็นchemical sunscreenทั้งหมด รบกวนทีมงานแนะนำด้วยนะครับ หากแนะนำเป็น%เพิ่มจะขอบคุณมากครับ เช่น
1.SPF Protect Ultra 5%
2.Avobenzone 3%
3.Homosalate 10%
4.Octocrylene 5%
5.Octisalate 5%
6.PMMA Booster 5%

หากสูตรไม่สามารถทำได้หรือไม่เหมาะสม รบกวนทีมงานแก้ไขสูตรให้หน่อยครับ ก่อนสั่งผลิต

โพสต์โดย konrawat.d59 » พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2019 8:14 pm

สูตรนี้น่าจะง่ายกว่าไหมครับ
1.Tinosorb M 10%
2.SPF Protect Ultra 15%

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง