ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ผงแป้งล้างหน้าใช้ผงหยาบได้ไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ผงแป้งล้างหน้าใช้ผงหยาบได้ไหม

โพสต์โดย donotgiveup12345601 » พุธ ก.พ. 27, 2019 5:12 pm

สวัสดีค่ะ

ต้องการทำผงแป้งล้างหน้าใช้เองแต่ปัญหาคือเคยซื้อamino washไปแล้วฟุ้งมาก จึงอยากทราบว่าเราใช้sodium Luaroyl Glutamateแบบผงหยาบแทนผงละเอียดได้ไหมคะเนื่องจากไม่ต้องการให้ฟุ้งค่ะ

สูตรผงแป้งล้างหน้าดังนี้ค่ะ(เราเลือกทำแบบผงล้างหน้าเนื่องจากไม่ต้องการใส่สารกันเสียค่ะ)
sodium Luaroyl Glutamateแบบผงหยาบ 30%(เพียงพอสำหรับผิวมันไหมคะเคยใช้Sul foam 20%ใส่ขวดปั๊มโฟมแล้วรู้สึกความมันยังอยู่ค่ะ)
Papain enzyme 0.5%(สารนี้ฟุ้งหรือไม่คะ)
รบกวนขอคำแนะนำแป้งที่เหมาะกับสูตรนี้ที่ไม่ค่อยฟุ้งมากค่ะ

การที่เราใช้แบบผงหยาบจะมีปัญหาละลายยากไหมคะ(เทียบกับผงละเอียดจะละลายยากกว่าประมาณกี่เท่าคะ)

ขอบคุณค่ะ
donotgiveup12345601

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผงแป้งล้างหน้าใช้ผงหยาบได้ไหม

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 5:05 am

สวัสดีคะ

สามารถใช้ได้ สำหรับเรื่องการละลายน้ำ แนะนำให้ทดสอบดูคะ

Papain enzyme ไม่ฟุ่งง่ายเหมือน amino wash ชนิดผงละเอียด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง