ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนปรึกษาสูตรเจลล้างหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนปรึกษาสูตรเจลล้างหน้าค่ะ

โพสต์โดย thipthanya1105 » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 6:42 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนปรึกษาสูตรเจลล้างหน้า และวิธีทำค่ะ แบบเจลล้างหน้า+ล้างเครื่องสำอางในตัวนะคะ
สำหรับผิวผสม-ผิวมัน เป็นสิวเสี้ยน สิวอุดตัน รูขุมขนกว้าง รอยสิว ผิวไม่เรียบเนียน ไม่กระชับ แพ้ง่าย

สูตรประมาณนี้นะคะ
1.Sulfate Free Shampoo Base 33.2 %
2.Coco Wash™ 5 %
3.MakeUp-Wash™ 10 %
4.SugarThick™ 3 %
5.Poly-Conditioner Easy 2 %
6.Glycerin 99.5% 5 %
7.1,3-Propanediol (Natural) 5 %
8.Dimethyl Isosorbide (DMI) 3 %
9.Encapsulated Salicylic Acid 3.3 %
10.Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3 %
11.Calendula Extract 5 %
12.Allantoin 0.5 %
13.Chamomile Water 20 %
14.PaeoniaPreserve™ 2 %

รบกวนช่วยแนะนำ และแก้ไขสูตรให้ด้วยนะคะหากไม่เหมาะสม
รวมถึงวิธีทำนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
thipthanya1105

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนปรึกษาสูตรเจลล้างหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 3:37 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่เหมาะสมด้วยเหตุผลดังนี้คะ

1. สูตรล้างหน้า จะไม่ใช้ส่วนผสมบำรุงผิวที่จะต้องดูดซึมเข้าสู่ผิวจึงจะเกิดประสิทธิภาพ ส่วนผสมบำรุงผิวต่างๆตามที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ จำเป็นต้องดูดซึมเข้าสู่ผิว จึงจะเกิดประโยชน์ต่อผิว ซึ่งเมื่ออยู่ในสูตรล้างหน้า จะถูกล้างออกจากผิวไปในเวลาอันสั้น จึงไม่เกิดประโยชน์ใดๆต่อผิว ทำให้สิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์คะ

2. การใช้ ส่วนผสมกลุ่ม ล้างเครื่องสำอาง (MakeUp-Wash, Coco Wash) อยู่ในสูตรเดียวกับ ส่วนผสมทำความสะอาดผิว (Sulfate Free Shampoo Base) จะทำให้ประสิทธิภาพการล้างเครื่องสำอางไม่ดีนัก รวมถึง การสร้างฟองของส่วนผสมทำความสะอาดผิวต่ำลงด้วยคะ สูตรส่วนใหญ่จึงเลือกที่จะแยกกัน แต่การใช้ร่วมกันก็สามารถผสมให้เข้ากันได้คะ

3. Coco Wash, MakeUp-Wash เพื่อเช็ดเครื่องสำอาง แนะนำทดลองที่อัตรา 3%,3% ก่อนคะ ไม่จำเป็นต้องใช้สูงถึง 10% คะ

4. หากต้องการใช้ Salicylic Acid ในสูตรทำความสะอาดผิว ให้เลือกใช้ Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) แทนคะ เนื่องจากจะสามารถเกาะอยู่บนผิวหลังถูกล้างออก ได้คะ ชนิดอื่นๆจะไม่สามารถเกาะอยู่บนผิวหลังถูกล้างออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง