ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนประกอบบีบีครีมผิวขาวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนประกอบบีบีครีมผิวขาวค่ะ

โพสต์โดย breezeyommanut » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 2:48 pm

1.สารละลายตัวไหนที่ทำให้ไททาเนียมไดออกไซด์สามารถผสมกับน้ำได้บ้างค่ะ อยากทำบีบีครีมน้ำแตกที่ไม่เหนียวเนอะหนะค่ะ อยากได้ฟินิชลุคที่กลืนแห้งไปกับผิวไม่มีความมันหลงเหลืออยู่
2.และไททาเนียมไดออกไซด์ตัวไหนกันน้ำได้ดีที่สุดคะ? กันน้ำสำหรับเล่นสงกานหนักๆค่ะ
3.หากใส่ PEG/PPG 20/15 คุณสมบัติช่วยในเรื่องอะไรคะ
breezeyommanut

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนประกอบบีบีครีมผิวขาวค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 03, 2019 10:41 pm

สวัสดีคะ

1. แนะนำ ลองใช้ Silky Serum Base ประมาณ 15-20% เป็นเบสของสูตร ผสมเข้ากับ Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse ประมาณ 5% โดยส่วนที่เหลือเป็นน้ำ คะ

Silky Serum Base 15-20%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 5% (หรือมากกว่านี้ หากต้องการความขาวมากขึ้น)
น้ำ ในส่วนที่เหลือ
หากผลิตเพื่อจำหน่าย แนะนำ เพิ่มเติม สารกันเสีย Mild Preserved Eco 1%

เทคนิคการทำน้ำแตกในกรณีนี้ คือ เมื่อผสมน้ำเข้ากับเบส ให้ค่อยๆปั่นหรือคนเบาๆ อย่าคนรุนแรงเกินไป เมื่อปั่นหรือคนความเร็วสูง จะทำให้อนุภาคน้ำเล็กลง และเวลาทา จะทำให้ไม่เกิดลักษณะน้ำแตกที่ชัดเจน

2. ตามที่แนะนำด้านบน สามารถเกาะผิวได้ดีคะ แต่หากต้องการให้เกาะมากยิ่งขึ้น พิจารณาใช้ Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 5% มาช่วยได้คะ

3. เป็นตัวประสานน้ำ-น้ำมัน ซึ่งมีอยู่ในแล้วในเบสที่เรียนแนะนำในข้อ 1 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามส่วนประกอบบีบีครีมผิวขาวค่ะ

โพสต์โดย breezeyommanut » เสาร์ เม.ย. 20, 2019 2:46 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
ลองคำนวณราคาต้นทุนของสูตรที่ทางทีมงานได้แนะนำมา เป็นต้นทุนที่สูงไปมากสำหรับผิวกายค่ะ
รบกวนทีมงานบอกส่วนผสมอื่นที่มีราคาต้นทุนถูกลงมากว่านี้ได้ไหมคะ
ต้องการให้เนื้อครีมทาง่าย ขาวออร่านวลเนียน กันน้ำกันแดด อยู่ทนทั้งวัน อาบน้ำขัดออกยาก
เคยใช้ครีมบีบียี่ห้อนึงและตอนนี้ทางแบรนด์เลิกผลิตไปแล้ว
เลยอยากจะทำครีมให้ได้เหมือนครีมยี่ห้อนี้ค่ะ ตามรูปที่แนบไปจะเป็นส่วนประกอบของแบรนด์ที่กล่าวมา หากทีมงานไม่ทราบว่าจะต้องผสมอะไร ขอให้แนะนำปริมาณแต่ละตัวที่นำมาผสมได้ไหมคะ ต้องการสั่งซื้อด่วน รบกวนถ้าอ่านแล้วตอบกลับหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ไฟล์แนป
6A019880-BFF9-46AB-A20C-E9A5A6511334.jpeg (572.36 KiB) เปิดดู 1528 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 21, 2019 9:17 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยอย่างสูงคะ ทีมงานไม่ทราบคะ
staff

โพสต์โดย breezeyommanut » อาทิตย์ เม.ย. 21, 2019 10:39 pm

ไม่เป็นไรค่ะ อย่างไงก็ขอขอบคุณมากนะคะทีมงาน
เรียนถามอีก1คำถามค่ะ ที่บอกว่าสามารถเพิ่มTitanium dioxide หากต้องให้ผลิตภัณฑ์ขาวเพิ่มขึ้น ในส่วนนี้อยากสอบถามว่าเพิ่มได้สูงสุดที่กี่%ค่ะสำหรับTitanium dioxide
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ :)

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 1:10 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบัน อ.ย. อนุญาติให้ใช้ Titanium Dioxide ในผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางได้สูงสุดไม่เกิน 25% ในสูตรคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง