ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แชมพูเปลี่ยนสีผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แชมพูเปลี่ยนสีผม

โพสต์โดย ox.ky.ya » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 9:43 am

สวัสดีค่ะ จะสอบถามเกี่ยวกับสูตรการทำแชมพูเปลี่ยนสีผมค่ะ

1. Natural Color ที่ได้จากธรรมชาติ (เช่น สีแดงจากบีทรูท) นำมาใช้แทนสีสังเคราะห์ในสูตรได้มั้ยคะ สีที่ใช้ในแชมพูเปลี่ยนสีผมควรเป็น water soluble หรือ oil soluble คะ
2. ถ้าไม่ใช้ hydrogen peroxide ได้มั้ยคะ หรือมีตัวเลือกอื่นมั้ยคะในการฟอกสีผมก่อนย้อม
3. สารบางตัวเห็นมีในทุกผลิตภัณฑ์ ทำหน้าที่อะไร แล้วเราสามารถเลือกใช้ตัวอื่นได้มั้ยคะ
- Sodium Sulfite
- Sodium Erythorbate
- Sodium Stunnate

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ
ox.ky.ya

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แชมพูเปลี่ยนสีผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 02, 2019 9:37 pm

สวัสดีคะ

แชมพูเปลี่ยนสีผม จะต้องใช้สีกลุ่มที่สามารถเกาะอยู่บนเส้นผมได้ดี แนะนำใช้ SemiColor คะ

2. ขึ้นอยู่กับลักษณะของการย้อมผม หากเป็นลักษณะ Semi Permanent คือการใช้เรื่อยๆ สีจะค่อยๆติดอยู่บนผิวเอง ก็ไม่จำเป็นต้องกัดสี คะ แต่หากต้องการย้อมผมแบบ Permanent ก็จะต้องกัดสีผมก่อน คะ ซึ่งการย้อมแบบ Permanent ให้ผลได้เร็วกว่า และทำเพียงครั้งเดียว แต่มีการใช้สารเคมีที่อาจจะค่อนข้างรุนแรงต่อเส้นผม เมื่อเทียบกับ Semi Permanent ทีจะค่อยๆติดสีบนผิวมากขึ้นเรื่อยๆหลังจากการใช้ต่อเนื่อง คะ

3.

Sodium Sulfite ใช้เป็นสารกันเสียคะ

รายการอื่นๆ ทีมงานไม่คุ้นเคย ต้องขออภัยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kachaphod » เสาร์ มี.ค. 02, 2019 10:11 pm

รบกวนช่วยตอบคำถามของผมที่โพสหน่อยครับ
kachaphod

โพสต์โดย ox.ky.ya » จันทร์ มี.ค. 11, 2019 9:11 pm

ขอบคุณมากนะคะ แล้ว SemiColor มีแค่โทนสีเดียวเหรอคะ อยากได้แม่สี มีแนะนำตัวไหนมั้ยคะ
ลองซื้อ Natural Color ทั้ง 3 สีมาลองแล้วค่ะ แต่ติดไม่ดีเลย
ถ้าจะยังอยากใช้ Natural Color อยู่ มีคำแนะนำให้มั้ยคะว่าจะใส่ตัวไหนมาเสริมให้เกาะผมดีขึ้น
ox.ky.ya

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 14, 2019 6:29 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถทำได้คะ สีที่จะเกาะเส้นผมได้ จะต้องเป็นสีกลุ่ม SemiColor เท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง