ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรก่อนสั่งผลิต ผิวหน้ามันค่ะ เกิดสิวอุดตันง่าย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรก่อนสั่งผลิต ผิวหน้ามันค่ะ เกิดสิวอุดตันง่าย

โพสต์โดย lekcmu » ศุกร์ ก.พ. 22, 2019 12:52 am

lekcmu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรก่อนสั่งผลิต

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 24, 2019 11:44 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่หากส่งสูตรเข้าระบบ เจ้าหน้าที่ R&D อาจจะมีการปรับอัตราการใช้ส่วนผสมบางรายการลดลง เช่น 10-Hydroxydecanoic Acid เพื่อลดโอกาสการเกิดตะกอนในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรก่อนสั่งผลิต

โพสต์โดย lekcmu » อังคาร ก.พ. 26, 2019 8:57 pm

ผิวหน้ามันค่ะ เกิดสิวอุดตันง่าย มีส่วนผสมใดเหมาะกับ สภาพผิวมัน ที่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของสูตรนี้ได้อีกไหมคะ
lekcmu

Re: สูตรก่อนสั่งผลิต ผิวหน้ามันค่ะ เกิดสิวอุดตันง่าย

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 4:29 am

สวัสดีคะ

ผิวหน้ามัน แนะนำให้ใช้ส่วนผสมที่ช่วยปรับสมดุลความมันผิว เช่น Zinc PCA, Safe-B3, Pure-MSM, L-Carnitine, Licorice Extract (Licochalcone A 1%) หรือดูเพิ่มเติม : ส่วนผสมลดความมันผิว คะ

อุดตันง่าย แนะนำให้ใช้ส่วนผสมกลุ่ม ละลายสิวอุดตัน แบบอ่อนๆ เพื่อป้องกันการอุดตันไว้ เช่น Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) คะ

แนะนำให้ตัดส่วนผสมต่างๆเหล่านี้ออกจากสูตรคะ

Tocotrienols (เนื่องจากเป็นน้ำมัน จะยิ่งเติมความมันให้กับผิว)

Pitera แนะนำลดเหลือ 5-10% เพียงพอแล้วคะ
staff

Re: สูตรก่อนสั่งผลิต ผิวหน้ามันค่ะ เกิดสิวอุดตันง่าย

โพสต์โดย lekcmu » อาทิตย์ มี.ค. 10, 2019 11:48 pm

กรุณา ตรวจทานสูตรก่อนการสั่งผลิตอีกครั้งค่ะ
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 10
Yeast Resurface 3
Snow Algae 2
Glycosaminoglycans Complex 3
Phospholipid 2
Ectoine (Ectoin) 2
Ume Extract (Anti-Glycation) 2
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3
PPG-3 Myristyl Ether 3
สารสกัดนมผึ้ง 10-Hydroxydecanoic Acid (95% Purity) 0.5
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1
Satin Cream Maker™ 1.5
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5
Zinc PCA 1
ที่เหลือคือน้ำ
ขอบคุณมากค่ะ
lekcmu

โพสต์โดย lekcmu » ศุกร์ มี.ค. 15, 2019 3:17 pm

รอคอนเฟรม์ค่า จะได้สั่งผลิต ถ้ามีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็ขออนุเคราะห์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่า
lekcmu

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 20, 2019 1:59 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

สำหรับผิวของท่านสมาชิก สูตรนีัจะเหมาะสำหรับใช้กลางคืน มากกว่ากลางวัน เนื่องจากอาจจะเหนอะหนะไปสำหรับกลางวัน จากสัดส่วนของส่วนผสม active ที่สูง ในสูตร แม้ว่าจะมีการปรับลดลงแล้วบ้าง คะ
staff

โพสต์โดย lekcmu » ศุกร์ มี.ค. 22, 2019 10:34 pm

ขอบคุณstaff มากค่ะ
ถามเป็นความรู้ และเพื่อปรับสูตรค่ะ
1 ถ้าอยากได้สูตรไว้ใช้สำหรับกลางวันด้วย active รวมควรเป็นกี่เปอร์เซนต์คะ
2 ส่วนผสมส่วนใหญ่ที่เลือกจะเป็นเบสน้ำ มีส่วนผสมตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะบ้างคะ
3 ส่วนผสมที่มีคุณสมบัติคล้ายหรือใกล้เคียงกัน ควรเลือกเพี่ยงอย่่างเดียวใช่ไหมคะ
อันนีัรวมถึงส่วนผสมทีลดความมันบนใบหน้าด้วยหรือไม่ หรือใช้ร่วมกันได้

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
lekcmu

โพสต์โดย lekcmu » เสาร์ มี.ค. 23, 2019 3:39 pm

Ume Extract (Anti-Glycation) 2
Ectoine (Ectoin) 2
PPG-3 Myristyl Ether 5
สารสกัดนมผึ้ง 10-Hydroxydecanoic Acid (95% Purity) 0.5
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5
Zinc PCA 1
L-Carnitine 3
สูครนี้เป็น day cream ได้ไหมคะ ส่วนผสมลดความมันใช้หลายตัวร่วมกันได้ไหมคะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
lekcmu

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 27, 2019 8:54 pm

สวัสดีคะ

1 ถ้าอยากได้สูตรไว้ใช้สำหรับกลางวันด้วย active รวมควรเป็นกี่เปอร์เซนต์คะ
2 ส่วนผสมส่วนใหญ่ที่เลือกจะเป็นเบสน้ำ มีส่วนผสมตัวไหนที่ทำให้เหนอะหนะบ้างคะ
3 ส่วนผสมที่มีคุณสมบัติคล้ายหรือใกล้เคียงกัน ควรเลือกเพี่ยงอย่่างเดียวใช่ไหมคะ
อันนีัรวมถึงส่วนผสมทีลดความมันบนใบหน้าด้วยหรือไม่ หรือใช้ร่วมกันได้

1. ไม่ได้มีกฎตายตัวคะ ท่านสมาชิกจะต้องลองทดสอบดู ว่าระดับใด ที่จะมากเกินไป หรือน้อยเกินไป สำหรับผิว ผิวของแต่ละท่านแตกต่างกัน คะ

2. โดยปกติ หากยังไม่เคยเริ่มทำการผสมมาก่อน ทีมงานเรียนแนะนำให้เริ่มจากน้อยๆ ไม่เริ่มจากส่วนผสมมากๆ คะ อาจจะตัดให้เหลือเพียงแค่ครึ่งเดียว จากรายการที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ แล้วทดสอบทำการผสม แล้วลองใช้ดูก่อนคะ จากนั้นหากยังรู้สึกบางอย่างไม่เพียงพอ ค่อยพิจารณาเพิ่มเติมจากตรงนั้นคะ

3. ส่วนผสมที่มีกลไกเหมือนกัน เลือกใช้เพียงอย่างเดียวคะ แต่ส่วนผสมที่มีคุณสมบัติเหมือนกัน เช่นลดความมันผิว หากมีกลไกแตกต่างกัน ก็ใช้ร่วมกันได้ ไม่มีปัญหา เพราะทำงานกันคนละแบบ เมื่อนำมาใช้ร่วมกัน จะยิ่งได้ประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นคะ

แนะนำปรับแต่งดังนี้คะ

Yeast Resurface 3
Snow Algae 2
Phospholipid 2
PPG-3 Myristyl Ether 3
Zinc PCA 1
Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) 3 [ช่วยละลายสิวอุดตัน]
L-Carnitine 3% ช่วยลดความมันผิวเพิ่มเติมจากรายการอื่นๆ
ที่เหลือคือน้ำ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง