ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตร facial oil ครับ (Vitamin C + Bakuchiol)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตร facial oil ครับ (Vitamin C + Bakuchiol)

โพสต์โดย thawatch2203 » เสาร์ พ.ย. 02, 2019 8:54 pm

อยากสอบถามว่าจากสูตรจะมีการแยกชั้นรึเปล่าครับ และความเข้ากันได้ของส่วนผสม

1.Ascorbyl Tetraisopalmitate 10%
2.Bakuchiol 1%
3.Squalene 89%

และถ้าใช้ร่วมกับ serum อีกตัว ซึ่งมีส่วนผสมของ Niacinamide จะเกิดปัญหาอะไรไหมครับ เพราะกลัว interaction ระหว่าง Niacinamide และ Ascorbyl Tetraisopalmitate

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rusnanee.abcd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
thawatch2203

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตร facial oil ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 04, 2019 9:28 pm

สวัสดีคะ

Squalene หมายถึง Squalane หรือเปล่าคะ เป็น Squalene จะเหนอะหนะ ไม่เหมาะต่อการนำมาใช้เป็น base oil แต่ Squalane จะบางเบา สามารถใช้เป็น base oil ได้ดีคะ

และถ้าใช้ร่วมกับ serum อีกตัว ซึ่งมีส่วนผสมของ Niacinamide จะเกิดปัญหาอะไรไหมครับ เพราะกลัว interaction ระหว่าง Niacinamide และ Ascorbyl Tetraisopalmitate

ไม่เป็นไร หากไม่ได้ผสมอยู่ในสูตรเดียวกัน สาเหตุเนื่องจากระยะเวลาการทำปฎิกิริยากัน ใช้เวลาคะ ไม่ได้เกิดทันทีทันใด ในกรณีที่เป็น Perfect-C กับ Niacinamide (ถ้าเทียบกับ ascorbic acid กับ Niacinamide ซึ่งจะเกิดเร็วกว่ามาก)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง